overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 68
    OverclockZone Member ihog6hog's Avatar

Default การเลือกใช้งาน CPU ของแต่ละค่าย

-------

รอ Update

-------
    Last edited by ihog6hog; 16 Dec 2016 at 07:49:48.

OverclockZone Member Kiyomaro's's Avatar

เลิกเดือดกันแล้วมั่ง ช่วงนี้

Last edited by Kiyomaro's; 10 May 2012 at 14:01:12.

OverclockZone Member aekarita's Avatar
    ลาดพร้าว - รัชดา

-ข้อดีของ Intel คือเรื่องการทำงานพวกโปรแกรมที่ต้องใช้งานประมวลผลสูงๆ เช่นโปรแกรมที่ต้อง Render เวลานาน Encode Media ทั้งหลาย
    -ข้อดีของ AMD คือเรื่องการเล่นเกมส์และเขียน Code Program

เอ่อ..ท่านหกคือผมใช้ข้อดีของทั้งสองค่ายนี้เลยอ่ะครับ จะเอา intelในบอร์ดAMDก็ไม่ได้จะเอา AMD ใส่บอร์ดIntelก็ไม่ได้เช่นกัน

จะเอามาPhyXมันก็เรื่องของการ์ดจอ(ออกทะเลซะงั่้น)

แล้วผมจะเลือกอะไรดีอ่าเนี่ย

โปรแกรมที่ใช้

Media:AfterEffect,Photoshop,Handbreak,AVSConverter,SonyVegas,TMPG4.0

Programing:VS2008,VS2010,SQLServer,mySQL,Netbean,Eclipse,VMware

Game:Batman,Dirt3,DiabloIII,Emuต่างๆ,เกมออนไลน์(อันนี้ไม่นับออนบอร์ด4250ยังลื่น= =")
    Last edited by aekarita; 10 May 2012 at 15:53:32.

OverclockZone Member

จริงๆแล้วเราไม่น่าเหยียดค่ายหรือดูแคลนทับถมกันไปมาเลยนะครับ เพราะที่จริงแล้วการแข่งขันทางการตลาดเป็นสิ่งที่ดีมากๆ

พูดง่ายๆว่า หากมีค่ายใดค่ายหนึ่งครองตลาดจนผูกขาด เมื่อนั้นแหละคือฝันร้ายของผู้บริโภค
    เพราะมันจะกั๊กของ ขึ้นราคา กั๊กเทคโนโลยียังไงก็ได้ เพราะไหนๆก็ไม่มีคู่แข่งอยู่แล้ว ไม่ต้องรีบร้อนอะไร เอากำไรดีกว่า ฯลฯ

ดังนั้นที่จริงแล้ว หากเราชอบค่ายใด เรายิ่งควรจะเอาใจช่วยค่ายตรงข้าม ให้งัดของดีมาแข่งกันครับ
    เพราะตราบใดที่ยังมีการแข่งขัน สุดท้ายของก็จะยิ่งดี ราคายิ่งถูก แข่งกันออกอะไรดีๆใหม่ๆอย่างรวดเร็ว ซึ่งเราๆนี่แหละจะได้ประโยชน์

การนั่งหลงใหลได้ปลื้มว่าค่ายใดค่ายหนึ่งที่ตนเองชอบ มีดีอยู่แล้วจนคู่แข่งสู้ไม่ได้ นั้นอาจจะให้ความรู้สึกดีก็จริง แต่จริงๆแล้วไม่เป็นประโยชน์อะไรต่อเราเลยครับ พวกนายทุนเจ้าของบริษัทเค้าไม่มาตอบแทนพระคุณที่เราไปเชียร์เขาหรอกครับ เขาจะยิ่งได้ทีได้ใจ ฟันกำไรเราต่างหาก

การที่ amd ดูเหมือนจะถอดใจแล้วหันไปเน้นแต่ตลาด budget จริงๆแล้วไม่เป็นผลดีต่อเลยต่อผู้ชอบของแรง หรือตลาด hi-end...
    ผมอยากเชียร์ให้ amd จัดการปัญหาภายในองกรณ์ให้ได้ แล้วกลับมาผลัดกันนำแบบสมัยก่อนครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณสำหรับบทความของท่านหกครับ

OverclockZone Member hotbullet's Avatar

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ

OverclockZone Member neonza's Avatar
    สภ.กลางดง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา

ผมเป็นตำรวจอยู่ยะลานะครับ

"Intel และ AMD"

ผมมองว่า เหมือนกับชาวบ้าน ที่อยู่ในพื้นที่นี้เลยครับผม 555+ จะแบ่งกันอยู่เป็นกลุ่ม ๆ อย่างชัดเจนเลยระหว่าง

"ไทยพุทธ และ อิสลาม"

ไม่ว่าจะหาวิธียุติข้อพิพาทยังไง สุดท้ายแนวคิดมันก็ไม่เคยจะเป็นไปในทางเดียวกัน เลย T T

ต่างคนที่นับถือ ศาสนาของตัวเองก็ " หาข้อดี แต่ไม่เคย มองข้อเสีย " ของตัวเองเลย

จงเชื่อในสิ่งที่เฮ็ด!! เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ!!!

555+

ปล.ขอบคุณความรู้ดี ๆ จากท่านหกครับผม ^ ^

OverclockZone Member Min152's Avatar
    เขื่อนเจ้าพระยา-ภูเก็ต

จดๆ

OverclockZone Member xjapan2552's Avatar

ส่งแรงเชียร์ด้วยคน

TONG_KHUM's Avatar
    หลักสี่ แจ้งวัฒนะ

ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เคยโพสไว้แบบนี้ครับ
    Quote Originally Posted by m shifu View Post
    เวลาจัดสเปคคอม
    เรียงลำดับความสำคัญ สำหรับผมนะ
    1. เงียบ
    2. เย็น
    3. กินไฟน้อย
    4. เล็ก
    5. แรง
    6. ราคาถูก

เรียงลำดับความสำคัญ สำหรับคนอื่นที่ผมจัดให้นะ
    1. เงียบ
    2. เย็น
    3. กินไฟน้อย
    4. เล็ก
    5. แรง
    6. ยี่ห้อ (ผมบอกคนที่ผมจัดให้ว่า เค้าจะเป็น 80% ของคนบนโลกนี้)
    7. ราคาถูก
    ผมดูผลของรีวิวต่างๆ แล้วมาเลือกตามลำดับความสำคัญที่ผมเรียงไว้
    cpu gpu hdd ฯลฯ ก็ใช้แบบนี้
    ข้อมูลเทกนิกต่างๆ ถ้าน่าสนใจก็อ่าน
    แต่ตอนเลือกซื้อ จะไม่เอามาคิดเลยครับ

OverclockZone Member shottoonez's Avatar

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มมาอีก

ผมก็ไม่รู้นะว่าค่ายไหนดีกว่ากันแต่รู้อย่างเดียวคือเล่น Intel เพราะความสบายใจเฉยๆถ้าเบื่อก็จะหันไปลอง AMD กะเขามั่ง มันแล้วแต่ความชอบส่วนตัวด้วยนะผมว่าอะครับ

OverclockZone Member sleuth7's Avatar

ความรู้ๆ แต่สุดท้ายก็ตามงบอยู่ดี

แล้ว nvidia กับ amd อ่ะครับ ประเด็นนี้ยังมาม่าต่อได้ ควรจะหาข้อมูลมาอุดช่องโหว่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

ราคา หารด้วย ประสิทธิภาพ = คุ้ม

OverclockZone Member prdf's Avatar

Quote Originally Posted by viewsmart View Post
    จริงๆแล้วเราไม่น่าเหยียดค่ายหรือดูแคลนทับถมกันไปมาเลยนะครับ เพราะที่จริงแล้วการแข่งขันทางการตลาดเป็นสิ่งที่ดีมากๆ

พูดง่ายๆว่า หากมีค่ายใดค่ายหนึ่งครองตลาดจนผูกขาด เมื่อนั้นแหละคือฝันร้ายของผู้บริโภค
    เพราะมันจะกั๊กของ ขึ้นราคา กั๊กเทคโนโลยียังไงก็ได้ เพราะไหนๆก็ไม่มีคู่แข่งอยู่แล้ว ไม่ต้องรีบร้อนอะไร เอากำไรดีกว่า ฯลฯ

ดังนั้นที่จริงแล้ว หากเราชอบค่ายใด เรายิ่งควรจะเอาใจช่วยค่ายตรงข้าม ให้งัดของดีมาแข่งกันครับ
    เพราะตราบใดที่ยังมีการแข่งขัน สุดท้ายของก็จะยิ่งดี ราคายิ่งถูก แข่งกันออกอะไรดีๆใหม่ๆอย่างรวดเร็ว ซึ่งเราๆนี่แหละจะได้ประโยชน์

การนั่งหลงใหลได้ปลื้มว่าค่ายใดค่ายหนึ่งที่ตนเองชอบ มีดีอยู่แล้วจนคู่แข่งสู้ไม่ได้ นั้นอาจจะให้ความรู้สึกดีก็จริง แต่จริงๆแล้วไม่เป็นประโยชน์อะไรต่อเราเลยครับ พวกนายทุนเจ้าของบริษัทเค้าไม่มาตอบแทนพระคุณที่เราไปเชียร์เขาหรอกครับ เขาจะยิ่งได้ทีได้ใจ ฟันกำไรเราต่างหาก

การที่ amd ดูเหมือนจะถอดใจแล้วหันไปเน้นแต่ตลาด budget จริงๆแล้วไม่เป็นผลดีต่อเลยต่อผู้ชอบของแรง หรือตลาด hi-end...
    ผมอยากเชียร์ให้ amd จัดการปัญหาภายในองกรณ์ให้ได้ แล้วกลับมาผลัดกันนำแบบสมัยก่อนครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณสำหรับบทความของท่านหกครับ
    เห็นด้วย

OverclockZone Member Medusa_RT's Avatar

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่แนะนำคะ

ว่างๆไปดูeqlที่cleanroom ตื่นเต้นมากๆคะ

OverclockZone Member Jaruswong's Avatar

เราเป็นแฟนค่าย INTEL แต่เห็นเขียนแบบนี้ก็แอบน้อยใจเหมือนกัน อ่านแล้วรู้สึกยังไงพิกล แต่ก็เอาเถอะ ท้ายที่สุด ก็ต้องหาสิ่งที่ดีที่สุดมาวัดกันจนได้ TT
    Last edited by Jaruswong; 4 Jul 2012 at 17:45:59.

Quote Originally Posted by viewsmart View Post

+1 แสดงความคิดเห็นได้ดีครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member GIGABEAM's Avatar

ถ้าเขียนมาแบบนั้น สรุปได้ว่า intel เล่นเกมดีไม่เท่า amd เหรอครับ

พูดง่ายๆ amd รีดเฟรมเรตได้มากกว่า intel เหรอครับ ในระดับพอๆกัน

OverclockZone Member borderman's Avatar
    เมืองแห่งทะเลภูเขา

แต่ก็ดีเหมือนกันที่เอเอ็มดีจะยกธงขาวแล้วหันมามุ่ง APU กะ การ์ดจอให้เจ๋งไว้(กำไรเยอะแฮะ)
    ซีพียูตัวบนปล่อยอินเทลทำไปเจ้าเดียว จะได้ขึ้นราคาแบบไม่เกรงใจใคร

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks