Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับ CPU ช่วยตอบทีค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับ CPU ช่วยตอบทีค่ะ

เครื่องลง Vista Ultimate 32 bit อ่ะค่ะ CPU เป็น E6700 2.66 GHz clock ไปที่ 3.20 แต่พอเปิด CPU Z เครื่องกลับทำงานแค่ 1.9 อ่ะ ไปดูในไบออสก้อ ปิดตัว C1E แล้วอ่ะค่ะ อยากทราบว่า มีวิธีที่จาทำให้ CPU ทำงานได้เต็มที่ตามที่ได้ overclock ไว้ ต้องทำอย่างไรบ้างค๊ะ เพราะเมื่อกี้ใช้ XP ก้อไม่เห็นีปัญหาไรเลย กลุ้มค่ะ อิอิ

E6700
    ASUS P5N32 SLI Premium
    Kington 2 GB
    ASUS EN8800 GTS

ขอบคุณ Overclockzone ค่ะ ........................................
    ปล. แล้วที่ คล๊อคไปที่ 3.2 แต่มองเห็น 1.9 นี้ เครื่องจาทำงานจิง ๆ ที่ 1'9 ตลอดเลยหรอคะ
    Last edited by Ammyza; 19 Mar 2008, 08:48:49.

ลองตรวจสอบในไบออสกับใน CPU-Z ว่าตรงกันไหม

อย่าเชื่อ CPU-Z มากนัก มันอาจเพี้ยนก็ได้

Comment

ลองตรวจสอบในไบออสกับใน CPU-Z ว่าตรงกันไหม

อย่าเชื่อ CPU-Z มากนัก มันอาจเพี้ยนก็ได้
      ก้อตรงกันทุกอย่างนะคะ ลอง ใช้ Everest ดู ก้อได้ผลเหมือน CPU Z ค่ะ เครื่องมันพังแล้วหรอคะเนี๊ย
      Last edited by Ammyza; 19 Mar 2008, 08:47:21.

Comment

แล้วในไบออส ได้ไปปรับการไร OC ไปแล้วบ้างล่ะครับ

Comment

บางครั้งการ Disabled C1E อาจจะยังไม่ได้ผล
          ต้องปิด TM2 / EIST / VT (ถ้่ามี) พวกนี้ให้หมดด้วย

Comment

แล้วในไบออส ได้ไปปรับการไร OC ไปแล้วบ้างล่ะครับ
            ปรับแต่ บัส ซีพียู จาก 1066 -- 1280 บัสแรม จาก 667 -- 775
            แล้วก้อปรับแค่ไฟ Vcore ตั้งไว้ที่ 1.34 ค่ะ

Comment

บางครั้งการ Disabled C1E อาจจะยังไม่ได้ผล
              ต้องปิด TM2 / EIST / VT (ถ้่ามี) พวกนี้ให้หมดด้วย
              ไปดูที่ตรงไหนค่ะ หามะเจอ อิอิ

Comment

Originally posted by Ammyza View Post
                ไปดูที่ตรงไหนค่ะ หามะเจอ อิอิ
                บางอันไม่มีก็คงไม่ต้อง Disabled ก็ได้นะ ทั้งหมดนี้คืดหมวดประหยัดพลังงาน/ลดตัว X

Comment

โอ๋วววววว เมื่อกี้ลองเปิด Sisoft Sandra ดู ก้อมองเห็นเป็น 3.2 บัสส 1280 ตามที่คล๊อคไว้เลย งั้นแสดงว่า CPU Z กับ Everest มันเพี๊ยนไปหรอคะ

ขอบคุณท่าน TWK มาก ๆ คะ ลองเปิดดู ไม่มีหน้าจอตั้งค่าแบบในรูปเลยอ่ะคะ
                  Last edited by Ammyza; 19 Mar 2008, 09:30:08.

Comment

ถ้าเกิดยังไม่หาย เข้าไปที่ power option (ไม่แน่ว่า vista เรียก power option หรือป่าว) เข้าไปปรับ speed ของ cpu มันจะเขียนว่าออะไรไม่รู้ จำไม่ได้ ตอนนี้ไม่ได้ใช้ vista มีอยู่ 2 น่าจะเขียนว่า Max Speed กับ min Speed ถ้าจำไม่ผิดนะ ปรับเป็น 100% ทั้งคู่เลยครับ ลองดู

Comment

Originally posted by Ammyza View Post
                      โอ๋วววววว เมื่อกี้ลองเปิด Sisoft Sandra ดู ก้อมองเห็นเป็น 3.2 บัสส 1280 ตามที่คล๊อคไว้เลย งั้นแสดงว่า CPU Z กับ Everest มันเพี๊ยนไปหรอคะ
                      ไม่เพื้อนครับ CPU Z มันอับเดจเรื่อย ๆ ส่วน Sisoft Sandra มันอ่านทีเดียว แล้วจำค่าไว้ ไม่อับเดจ

Comment

แล้วอยากทราบ ค่า จิง ที่ทำงาน นั้น CPU จะทำงานตามค่าไหนแน่คะ (คือรู้สึกว่ามันช้าลงจิง ๆ) ปัญหาหการรัน CPU ไม่เต็มที่นี้เป็นปัญหาที่ วินโดว์ป่าวคะ
                        Last edited by Ammyza; 19 Mar 2008, 09:26:53.

Comment

อืมมม มาหาความรู้ เพราะยังไม่เคยใช้วิสต้า แหะๆ

Comment

อืมมม มาหาความรู้ เพราะยังไม่เคยใช้วิสต้า แหะๆ
                            เพิ่งเปลี่ยนมาลองใช้ครั้งแรกเหมือนกันคะ มีเรื่องซะแระ

Comment

ถ้าเกิดยังไม่หาย เข้าไปที่ power option (ไม่แน่ว่า vista เรียก power option หรือป่าว) เข้าไปปรับ speed ของ cpu มันจะเขียนว่าออะไรไม่รู้ จำไม่ได้ ตอนนี้ไม่ได้ใช้ vista มีอยู่ 2 น่าจะเขียนว่า Max Speed กับ min Speed ถ้าจำไม่ผิดนะ ปรับเป็น 100% ทั้งคู่เลยครับ ลองดู
                              ลอง ๆๆ เปิดดูแล่วไม่เจอเลยอ่ะ มันอยู่ตรงไหนหรอ

Comment

Working...
                              X