overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: Lite On ห่วยจริงไหม

OverclockZone Member pollock's Avatar

Wink Lite On ห่วยจริงไหม

ผมเจอของเพื่อนๆ หลายคนแล้วที่ใช้ มักจะมีปัญหาเมื่อใช้ไปได้สักระยะ อาการที่ดูได้ง่ายที่สุดคือ ถ้าอยากรู้ว่าตัว Lite On นั้นยังดีอยู่หรือไม่ คือการลงวินโดว์ใหม่ครับ หลายคนที่ลงไม่ผ่านมาการบอกว่าไฟล์บางตัวติดตั้งไม่ได้ หรือถ้าใช้วิธีลงโดยผ่านจากไดฟ์อื่น ก็จะมาเจอตอนลงโปรแกรม ลงไม่ค่อยได้ ไม่ผ่านเหมือนกัน
    คือการอ่านของไดฟ์เริ่มสึกหรอแล้วครับ ไดฟ์ไม่สามารถอ่านได้ตามปกติ บางคนก็ ไดฟ์ DVD อ่านซีดีไม่ได้ ลงวินโดว์ไม่ได้เช่นกัน ซึ่งล่าสุดก็เครื่องของน้องผม ไรท์DVD ไม่ค่อยได้ ชอบเออเร่อร์ โดยที่พอถอดเอา ASUS ไปใส่ก็ไรท์ออกมาได้ปกติ เป็นเกือบทุกครั้งที่มีการไรท์
    นี่คือจากประสบการณ์ที่เคยผ่านมาจากเครื่องเพื่อนๆ และผู้ที่นำมาให้ซ่อมครับ
    โดยส่วนตัวผมใช้ LG เป็น CD ถูกกว่า Lite on อีก แต่ตามคำเล่าลือ เห็นว่าของเจ้านี้ ทนจริง ผมใช้มานานแล้ว ก็ยังอ่านไฟล์ได้ดีอยู่เลยครับ มีอีกท่านหนึ่ง เจอในเน็ต บอกว่า เขาใช้มาตั้งแต่ไรท์ที่ 4X จนทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ไม่มีปัญหาเลย
    โดยส่วนตัวผมคิดว่า Lite On คุณภาพแย่มากครับ (เพื่อนอยู่ สวีเดนคนนึง เขาบอกว่า ในประเทศเขา Lite On ถือเป็นของห่วยมาก แต่ LG ดีมาก)

ท่านอื่นมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ?

BB
    Guest

DVD+RW Lite-on 3 ปียังใช้ได้ดีอยู่ CD-RW HP 9100 เขียนสูงสุด 10x ยังใช้ได้ดีอยู่

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ไม่ยืนยันว่าดีทุกตัวครับ
    -----------------
    จริงๆก็เป็นทุกยี่ห้อนะครับ
    ใน 100 ตัวต้องมีส่วนส่วนหนึ่งที่ออกมาไม่สมประกอบครับ
    ส่วน LG บริษัท อิเล็คทรอนิค อันดับ 2 ของเกาหลี(รองจาก sumsung)
    คุณภาพก็โอเคนะครับ
    จริงๆถ้าเริ่มมีปัญหา เราแก้ได้เบื้องต้นด้วยกัน อัพเฟิร์มแวร์ครับ
    เปิดให้โหลดจากเว็บผู้ผลิตครับ
    lite-on ค่อนข้างจะบริการเยี่ยมในเรื่องนี้นะครับ มีเฟิร์มแวร์ใหม่ๆมาเรื่อยๆครับ แม้จะรุ่นเก่าแล้ว ซื้อมาหลายปีก็ยังมีให้อัพครับ
    ส่วนคุณภาพนี่พูดยากจริงๆครับ ว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากัน
    ยี่ห้อนึงมีตั้งหลายรุ่นครับ
    แต่ละรุ่นก็ต่างกันซะด้วยครับ ประสิทธิภาพไม่เท่ากันทุกรุ่นครับ
    สำหรับผม ผมให้เท่ากันครับ 2 ยี่ห้อนี้ lite-on ได้เปรียบนิดๆที่ประกัน ดีคอมครับ เครมง่ายกว่า เปลี่ยนของให้เลยครับ

OverclockZone Member klang483's Avatar

เคยใช้อยู่ 5-6 เดือนนะ เป็น combo เริ่มอ่านแผ่นไม่ได้เคมแล้ว เขาซ่อมให้ เอามาใช้อีก ยิ่งไปกันใหญ่ไม่อ่านเลยคับเลยทิ้งเลยทุกวันนี้ใช้ benq คับใช้ดีกว่าคับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ผมใช้lite-onอยู่เหมือนกันแต่เป็นCDwriterนะก็ไม่มีปัญหาอะไรใช้มา3ปีแล้ว อีกตัวเป็นLGDVDwriterซื้อมาครึ่งปีมีปัญหาเรื่องอ่านCDที่ไรท์แ้ล้วไฟล์เสียหรือพวกแผ่นเป็นรอย ต้องโยนให้lite-onอ่านหมด
    มันอยู่ที่คนใช้
    เพื่อนผมใช้asusกับpioneer แต่มันไรท์หนังเกาหลีขายเดือนนึงเป็นพันๆแผ่นมันมาบ่นว่าของมันห่วยใช้แค่3เดือนก็พังแล้ว หึๆๆ

OverclockZone Member iaung's Avatar

เพื่อนผมใช้มาจะ 2 ปีแล้ว ผมเลือกให้กับมือ ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ มันเป็นอย่างที่ท่าน GURU กล่าวไว้ ทุกยี่ห้อมันก็ต้องมีทั้งของดีและไม่ดี อันนี้ก็แล้วแต่ดวงครับ

OverclockZone Member pollock's Avatar

ก็เหมือนกันทุกอย่างอ่ะนะครับ ทั้ง รถ และอื่นๆ ใน 100 จะมีแย่ซะ1 แต่คนที่ผมรู้จักก็หลายคนนะ ที่ใช้ Lite On มีปัญหากันทุกคน ไม่รู้ทำไม ว่าไอ้ 1 ใน 100 มันมาอยู่ใกล้ตัวซะหมด - -"

ต้องขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น
    แล้วท่านใดที่ไม่มีธุระ หรือความต้องการที่จะเสนอแนะ บอกกล่าวจริงๆ ก็ไม่ต้องมาตอบในกระทู้ไร้สาระนี่ก็ได้นะครับ เปลืองเนื้อที่น่ะ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมใช้มา 3 อันละ lite-on ก็ไม่เห็นพังซักอันเลย ใช้จนเลยประกันไปเป็นปี ก็ไม่เห็นเป็นไร

OverclockZone Member BOONKZX's Avatar

ผมใช้ DVD+RW Lite On ใช้มาสองปีแล้ว ไม่เคยง้อแง

ที่ท่านเจอคงเป็นเพราะองค์ประกอบอย่างอื่นป่าว

เพื่อนผมทุกคนใช้ Lite On ไม่เคยมีใครมาบ่นให้ฟังเลย

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

ผมเคยใช้ CD-RW ของ lite on คับ

ทนมากใช้มา 3-4 ปีแล้ว ยังไม่เคยเสียเลย

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ไม่นี่ครับ ผมใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหา

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member

จิง อัตราส่วนการขาย กะการเคลม ยี่ห้อนี้ มากสุดแล้ว

บางคนก็ ไดฟ์ DVD อ่านซีดีไม่ได้
    ประสบปัญหาอันนี้เช่นกันครับ แต่ยังอ่านแผ่นดีวีดีได้ปกติดี เหอะตลกดีเนอะ ค่อนข้างเซ็งกับปัญหานี้ครับ แก้ด้วยการย้าย CD RW(Lite On) จากอีกเครื่องมาไว้ใช้(อ่าน+เขียน)แผ่นซีดีโดยเฉพาะ

คิดเหมือนกันครับว่าดีวีดีอ่านแผ่นซีดีไม่ได้แล้วจะอัพเฟิร์มแวร์ แต่อัพเดตไม่ผ่าน

ส่วนเรื่องการอ่านแผ่น เขียนแผ่นยังใช้ได้ดีทั้งสองตัวครับ(ไดร์ฟดีวีดี อ่านได้แต่แผ่นดีวีดี)

ส่วนตัวชอบ Teac, TDK สองยี่ห้อนี้ที่สุดครับ แต่หายากจริ๊ง

โต
    Guest

เครมไป 3 รอบแล้ว เครมจนหมดประกันอะ ดีที่ประกัน ดีคอม ไม่งั้นปาทิ้งไปแล้ว เสียเวลาไปเคลม ขนาดไม่ค่อยได้ไรท์ยังอุตสาห์เสีย ช่วงหลังๆคุณภาพห่วยลง ที่บอกว่าดีสังเกตรุ่นเก่าใช้กันมา 2-3ปี

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

ใช้มาตั้งแต่ยังเร็วแค่ 40X อ่ะครับ lite-on ตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่

OverclockZone Member squaregods's Avatar
    วงเวียนใหญ่ & อโศก

ผมใช้ Lite-on มาก็หลายปีแล้วครับ
    ผมใช้อยู่สองตัว CD writer กับ Combo drive
    แต่เท่าที่เจอปัญหาจะเป็นพวก ไม่อ่านแผ่น VCD กับ DVD แท้ ครับ ส่วนแผ่น Write กับ ปั้มของ copy ไม่ค่อยเจอปัญหา
    ส่วนการ Write ผมว่ามันดีมากๆ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ของผมประมาณปีนึงเอ๋อครับ แต่ไม่ได้เสียเพราะมันเป็นต้นเหตุแต่พาวเวอร์ไฟกระชากครับ0.0

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ก็ไม่เกเรนะครับ

king
    Guest

เจ๊งมา2ตัวแว้วงับ ตกตัวละปีเศษๆก็เจ๊ง หลังประกันพอดี อย่างเซ็ง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks