overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: _____สอนDIFTทีสิครับ___________

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

Unhappy _____สอนDIFTทีสิครับ___________

คัยมี tip ดีดีสอนการdift หรือ แนะนำช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะ dift ไม่เป็นเลย

OverclockZone Member DriverX's Avatar

ไม่มีใครสอนเดี๋ยวสอนให้
    -เหยียบคันเร่งให้ความเร็วสูงๆเข้าไว้
    -พอเห็นโค้งก็สาดโค้งเต็มที่จะดึงเบรคมือช่วยก็ได้ถ้ามุมมันกว้างเกิน
    -ถ้าตูดรถมันจะชนขอบสนามก็ผ่อนคันเร่งลงพอเห็นว่าตูกรถพ้นก็เหยียบคันเร่งต่อ
    -ถ้าสาดโค้งแล้วหัวรถมันจะชนขอบในสนามก็เบรคช่วยแล้วหันหัวรถออกมา
    -ที่สำคัญถ้าความเร็วได้จะสามารถดริฟเข้ามุมโค้งได้พอดีโดยไม่ต้องดึงเบรคมือช่วยแค่คอยผ่อนคันเร่งไม่ให้รถชนขอบนอกก็พอ

ใครดริฟเก่งๆก็ช่วยบอกเคร็ดลับกันบ้างเท่าที่ผมใช้ก็มีแค่นี้

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

ผมก็ใช้วิธีแบบท่าน DriverX แหละครับ ดึงเบรคมือบ้าง หรือเหยียบเบรคบ้างแล้วแต่ครับ ถ้าวิ่งมาเร็วมากๆก็กดเบรคธรรมดาแล้วก็เลี้ยวมันก็ไปของมันเองครับ

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

ผมก็เอาทักษะ ดึงเบรก มือ มานะครับ แต่มันหมุนๆๆๆจนงงเลย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ไม่เคยสังเกตุอ่ะ ร่างกายมันไปเอง..

OverclockZone Member top41's Avatar

ใจไปเคง เคสุเกะ

OverclockZone Member Rusticchild's Avatar

คอส200อิอิล้อเล่น เราก็อยากรู้ใครเปงสอนที

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ใช้พวกรถขับหลังครับแล้วจะง่ายขึ้น
    ยิ่งถ้าเป็นสายจูนเนอร์นี่สาดโค้งให้เต็มที่ไม่ต้องดึง
    เบรกมือก็ไปแล้ว สายอื่นก็ดึงเบรกบ้างถ้าตูดจะชนกดไนตรัสพุ่งหนีออกมาก็ได้

OverclockZone Member Electroshock's Avatar

ผมชอบใช้ Muscle ดริฟนะ แปปเดียวโบนัสพุ่งถึงสีฟ้า

ปล. ขอโทษคุณ Freekickgundam ด้วยที่ขับ APC ทับคุณเมื่อเช้า
    Last edited by Electroshock; 5 Dec 2006 at 20:02:20.

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

Quote Originally Posted by Electroshock View Post
    ผมชอบใช้ Muscle ดริฟนะ แปปเดียวโบนัสพุ่งถึงสีฟ้า

ปล. ขอโทษคุณ Freekickgundam ด้วยที่ขับ APC ทับคุณเมื่อเช้า
    ถึงว่าชื่อคุ้นๆแหะที่แท้อยู่ในนี้เอง
    เมื่อกี้ก็ขับรถถังทับพวกเดียวกันแบนไปหลายคนเหมือนกัน
    ว่าแต่คะแนนนายมันอัพเดทรึเปล่า ของเราไม่ขึ้นเลยเศร้า เล่นเกือบ3ชั่วโมงไม่ได้ไรเลยนอกจากความมัน

OverclockZone Member Electroshock's Avatar

Quote Originally Posted by Freekickgundam View Post
    ถึงว่าชื่อคุ้นๆแหะที่แท้อยู่ในนี้เอง
    เมื่อกี้ก็ขับรถถังทับพวกเดียวกันแบนไปหลายคนเหมือนกัน
    ว่าแต่คะแนนนายมันอัพเดทรึเปล่า ของเราไม่ขึ้นเลยเศร้า เล่นเกือบ3ชั่วโมงไม่ได้ไรเลยนอกจากความมัน
    ยังดีที่ยศขึ้นพอดี

้ถ้ายศหายล่ะมีโวย

OverclockZone Member Apest's Avatar

ดริฟ ไม่มีภาค ทฤษดิ์ คับ ต้องลองทำเอง เอามาจากในหนัง 555+

Psyche
    Guest

ต้องลองดูครับ มันเปนความเคยชินความรู้สึกของเราเองมากกว่า จะทำอะไรทุกอย่างมันต้องมีสติครับ งั้นผมจะให้ลองเข้าไปดูวีดีโอการดริ๊ฟละกันครับ มีคนทำไว้7ล้าน ผมเหนยังซิดเลย เพราะได้แค่1.3ล้านเองอะ ลองๆเอาไปดูครับ ได้ผลรึว่าไม่ได้ผลก็กลับมาบอกกันมั่งนะครับ
    http://www.uploadtoday.com/savefile....63742117c188dd

http://www.uploadtoday.com/savefile....17e5a38b36203c

รีบๆโหลดนะคับช้าอาจจะปิดแล้วก็ได้ เอาไปเปนแนวทางละกันครับ

Psyche
    Guest

อ้อ...ลืมบอกไปครับ ต้องโหลดทั้ง2ไฟล์นะครับ มันมี2พาร์ทหนะ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

สำหรับผมแล้วนะครับ ผมเล่นสาย Tuiner ครับ (ขับ Nissan 350Z ถนัดดริฟท์บนเขาครับ)

ก็เร่งให้จี๊ดๆ ไปเลย ครับ (จี๊ดๆ คือเร็วนะ ไม่ใช่ปวดหัว)

ถ้าโค้งกว้าง >>> ช่วงจะเข้าโค้งก็ผ่อนคันเร่งแล้ว อยู่กลางถนนนค่อนทางเลนในแล้วก็คุมทิศทางให้ตัวรถเอียงไปกับมุมโค้งพอประมาณแล้วค่อยๆ เหยียบคันเร่งส่ง แบบเลี้ยงความเร็วครับ

คือ ก็คุมรถให้ไปตามทาง ส่วนคันเร่งก็ จิกๆ ไปเป็นจังหวะน่ะครับน่ะครับ ไม่ใช่ผ่อนหมด (ไม่งั้นชนวงใน) หรือ เหยียบมิดค้างไปเลย (เดี๋ยวแหกโค้งกันพอดี)

คือที่ผมอธิบายมันอาจจะเข้าใจยากไปหน่อยนะครับ คือ ถ้าคุณขับ คุณต้องมี "เซ้น" น่ะครับ แต่ทำตามวิธีที่ผมบอกแหละครับ รับรองว่าสวย รถจะไถลด้วยความเร็วและทำมุมกับมุมโค้ง อย่างสวยงามครับ

ที่ยากมาหน่อยก็คือ เมื่อคุณผ่านโค้งหนึ่งมาได้ ก็อาจจะมีอีกโค้งรอรับไปเลย โดยเลี้ยวไปคนละทางกับโค้งที่ผ่านมาได้ หรือพูดภาษาง่ายๆ ก็คือโค้งตัว S ภาษาไทยก็คือ คดเคี้ยวน่ะครับ

เมื่อพ้นโค้งแรกมาแล้ว เมื่อเจอกับโค้งถัดมาก็ให้ลดความเร็วลงมาเพื่อที่จะเข้ากลางถนนค่อนวงใน แบบเช่นเคยแล้วก็ อย่างที่บอกตอนแรกต่อเลย น่ะครับ

ถ้าระยะระหว่าง 2 โค้งมันน้อยมากหรือแทบจะติดกันก็ใช้ เบรคมือช่วยก็จะดีมากๆ ครับ

แต่ถ้าเป็นโค้วแบบหัก ศอก หรือ U Turn ก็ เบรคมือโลดครับ

สรุป ที่ง่ายที่สุดก็ดึงเบรคมือ แล้วเลี้ยงความเร็วเอาไว้ (เอามาจากในหนังครับ)

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

ผมดูเวลาเขาแข่งแรลลี่น่ะครับ สำหรับวิธีการเข้าโค้งแบบดึงเบรคมือน่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks