overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เกร็ดความรู้เกี่ยวกับ Intel dual และ 2Dual ครับ

OverclockZone Member pollock's Avatar

Thumbs up เกร็ดความรู้เกี่ยวกับ Intel dual และ 2Dual ครับ

ความรู้เกี่ยวกับ CPU ทั้งแบบ Dual และอื่นๆ ผมเคยเข้าใจผิดไปจากในเว็บนี้ จากท่านใดจำไม่ได้แระ

INTEL DualCore และ INTEL Core2Duo

ถ้าจะว่ากันจริงๆแล้วมันเป็นซีพียูคนล่ะรุ่นกันครับ

Intel DualCore(ออกเสียงว่า "ดูอัลคอร์") จะเป็นซีพียูอยู่ในกลุ่มของ Pentium ซีรี่ย์ครับ
    ซึ่งถือว่าเป็นตระกูลเพนเทียมตัวสุดท้ายก่อนที่จะใช้คอร์รูปแบบใหม่ ซึ่งในตระกูลเพนเทียมดี ที่เป็นดูอัลคอร์จะมีทั้งหมด 12 รุ่นเป็น ตระกูล 9xx 8รุ่น รูปแบบการผลิตที่ 60nm
    และ ตระกูล 8xx รูปแบบการผลิตที่ 95nm ที่มีการพัฒนาคอร์ Prescott เป็นพื้นฐาน

INTEL Core2Duo(ออกเสียงว่า "คอร์ทูดูโอ")
    จัดอยู่ในตระกูล Intel® Core™2 Duo Processors ซีรี่ย์ (ซึ่งเป็น 1 ใน 4 ซีพียูตระกูล Core)
    โดยคุณสมบัติของมันคือคอร์ที่มีชื่อว่า Conroe ซึ่งจะเป็นคอร์รูปแบบใหม่ ซึ่งจะแบ่งออกเป็นตระกูลย่อยๆอีก 3 รุ่นได้แก่ E6xxx T7xxx T5xxx โดยรูปแบบการผลิตจะอยู่ที่ 60 nm
    คุณสมบัติเพิ่มเติมจากรุ่น Pentium D หลายประการรวมถึงประสิทธิภาพที่สูงกว่า และใช้พลังงน้อยกว่าคอร์รูปแบบเดิมๆมาก

ส่วน Xeon นั้นจะใช้งานในเครื่องระดับเซิร์ฟเวอร์และเวิร์คสเตชั่นครับตอนนี้เป็นเทคโนโลยีแบบ Quad-Core (4คอร์ในซีพียู 1 ตัว) และ Dual Core (2คอร์ในซีพียู 1 ตัว)
    รูปแบบการผลิตที่ 65 nm ในซี่รี่ย์นี้จะใช้คอร์ conroe เช่นเดียวกันแต่จะมีการพัฒนาฟีเจอร์เพอ่มเติมที่เหมาะสมกัยสภาวะการทำงานในรูปแบบของเซิร์ฟเวอร์ เช่นการเพิ่ม Cache L3
    การใช้งานในรูปแบบ Dual Processor หรือรูปแบบการทำงานแบบ Muti Processor
    ซึ่งคาดว่าคงไม่มีใช้งานตามบ้านหรือสำนักงานขนาดย่อมๆ เพราะราคาค่าตัวมันนี่ สามารถไปถอยรถป้ายแดงมาได้สบายๆ

ข้อมูล www.intel.com

ตัว Pentuim D เนี่ยนะครับ มันจะเป็นซีพียูที่มี 2 คอร์( 2แกนซีพียู บน 1die)
    สำหรับ Pentuim D เนี่ยนะครับมันจะมีทั้งหมด 2 รุ่น
    คือ Intel® Pentium® processor Extreme Edition และ Intel® Pentium® D processor
    และเจ้าตัว Extreme เนี่ยนะครับ คือซีพียูที่ชื่อก็บ่งบอกอยู่แล้วว่า Extreme Edition มันก็เลยไม่ธรรมดา
    สิ่งนึงที่มันมีแต่เจ้า Pentuim D ไม่มีก็คือ โหมดการทำงานของ Hyper-Threading Technology ครับ
    ถ้าใครยังพอจำกันได้มันคือฟีเจอร์พิเศษ ที่ช่วยในการประมวลผลชุดำสั่งได้พร้อมๆกันถึงสองชุด (ที่จริงรายละเอียดปลีกย่อยจะค่อนข้างเยอะแต่การทำงานจริงๆจะมีเท่านี้)
    นั่นทำให้วินโดวส์มองเห็น ซีพียูที่มีฟีเจอร์ Hyper-Threading เนี่ยนะครับ เป็น 2 ซีพียู ในมาง logical (เพราะมันประมวลผล 2 ชุดคำสั่งได้พร้อมๆกันไง)

ก็คือ ใน 1 Core ที่เป็นฮาร์ดแวร์ จริงๆ วินโดวส์จะมองเป้น เป็น 2 ซีพียู ในทางการใช้งานประมวลผล
    เมื่อจับเอาฟีเจอร์นี้มาใส่ในซีพียู Dual Core ที่มี 2แกนหลักในทางกายภาพ จึงทำให้วินโดวส์เห็น ซีพียูทั้งหมด 4 ตัว ครับ

ส่วนไอ่เจ้า Xeon ที่เป็น Quad-Core ก็จะเป็น Core ที่เป็นฮาร์ดแวร์แท้ๆ 4 คอร์เลยครับ แล้วถ้าเอา Hyper-Threading ใส่ลงไปก็จะเหมือนว่าเป็น 8 ซีพียู เลยครับ

ส่วนที่เจ้าตัว Core™ 2 Extrem จะเร็วกว่านั้นแน่นอนครับ เพราะด้วยสถาปัตยกรรมและโครงสร้างภายในนั้น แตกต่างจากเดิมมาก ทำให้สามารถใช้ชุดคำสั่งเพิ่มเติม และจำนวนทรานซิสเตอร์ที่มากขึ้น ทำให้ประสิทธิภาพการประมวลผลมากขึ้นตามไปด้วยยังไงครับ

ถ้าจะเปรียบเทียบก้เหมือน Pentuim III 1.3GHz ที่ใช้คอร์ Coppermine กับ P4 1.26 GHz ที่ใช้ Presscot เลยครับ ยังไง PIII ก็เทียบไม่ได้อยู่ดีเพราะใช้สถาปัตยกรรมเท่าเก่ากว่านั่นเอง

ขอแก้นิดหน่อยนะครับ Pentium III 1.3 GHz. เป็น Tualatin core นะครับ
    ส่วน Pentium 4 จะเริ่มความเร็วที่ 1.3 GHz. เป็น Willamette core ครับ

แหล่งที่มา
    http://www.justusers.net/forums/index.php?topic=13569.0

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

อ่านแล้วก็ยังสงสัยอยู่ดีคับ เพราะมันไม่ตรงกับที่เคยได้ข้อมูลมา
    - PD ตระกูล 9xx ชื่อ Presler รูปแบบการผลิต 65 nm
    - PD ตระกูล 8xx ชื่อ Smithfield รูปแบบการผลิต 90 nm
    - Core 2 Duo ของ Desktop มี Conroe ได้แก่ E6700 E6600 และ Allendale ได้แก่ E6400 E6300 ซึ่ง2แบบนี้ที่ต่างกันก็ Conroe มี L2 cache 4MB ส่วน Allendale มี 2 MB รูปแบบการผลิตที่ 65 nm ส่วนของ Laptop จำไม่ได้แล้ว
    และก็ X6800 ไม่แน่ใจว่าแยกออกมารึเปล่าเพราะมันใช้ชื่อ Core 2 Extreme เห็นเขาเรียกว่า Conroe XE
    - Pentium!!! Tualatin core มีรุ่นความเร็วอยู่2รุ่นหรือเปล่าไม่แน่ใจ คือ 1.13 และ 1.20 GHz

เรื่องนี้แบบว่าไม่ได้ติดตามนานแล้ว และที่ตั้งข้อสังเกตก็เพื่อขจัดข้อสงสัยน่ะคับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด
    ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยยืนยันด้วยคับ
    Last edited by PUSH THE TEMPO; 29 Nov 2006 at 22:42:14.

OverclockZone Member hikky's Avatar

ถ้าจำไม่ผิด
    Pentium III ที่เป็น Tualatin core จะเร็วกว่า Pentium 4 ที่เป็น Willamette core ที่ความถี่เดียวกันเช่น 1.3G ในตอนนั้น ทำให้ intel ต้องรีบเก็บ PIII Tualatin ออกเพราะจะทำให้เสียตลาดของ P4 ในช่วงเปิดตัวใหม่ เลยคงเหลือไว้แต่ Celeron tualatin core เท่านั้น
    (ไม่ได้มีเจตนาจะขัดแย้งใดๆ เพียงแต่เล่าสิ่งที่เคยได้ยินมา)

OverclockZone Member tarhardy's Avatar

Presler , Smithfield , Prescott

มันคืออาไร มันทำงานต่างกันยังไงอ่ะงับ งงอยู่

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

Quote Originally Posted by tarhardy View Post
    Presler , Smithfield , Prescott

มันคืออาไร มันทำงานต่างกันยังไงอ่ะงับ งงอยู่
    มันคือ ชื่อของคอร์คับ เหมือนเป็นชื่อตระกูลย่อยๆของตระกูลหลักอย่างPentium
    งงไหมหว่า ก็คือพวกนี้เป็นสับเซตของPentium ^^"
    รูปแบบและสายการผลิตจะต่างกันคับ

OverclockZone Member tarhardy's Avatar

มานเป็นแค่ชื่อ ไม่เกี่ยวกับการทำงานใช่ไหมงับ

ก็เพราะเทคโนโลยีข้างในมันต่างกันคับ มันถึงได้คนละชื่อไง

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ความรู้ๆ ^ ^

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member bodinnarak's Avatar
    Live House of Blue in LAS VEGAS

ก็ดี

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ จะคอยติดตามต่อไปครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เก็บข้อมูล ละ (ความรู้)

OverclockZone Member kookkaichaiyo's Avatar

เท่าที่ทราบว่า
    Core Duo Support 32 Bit
    Core 2 Duo Support 64 bit

ช่ายป่ะคับ

Bookmarks

Bookmarks