CPU ร้อนจนดับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: CPU ร้อนจนดับ

OverclockZone Member JUNOz's Avatar

Default CPU ร้อนจนดับ

เสปกเครื่อง
    AMD Athlon 64 X2 4000+
    ASROCK ALIVENF6P-VSTA
    1024/667 CORSAIR *2
    Seagate 160GB Barracuda
    XFX GeForce 8600GT XXX Zalman
    DeLUX "DLP-31A" 450w ATX12V v2.2

เครื่องไม่ได้ cock อะไร ใช้เดิมๆ cpu (10.5x200) ไฟ ปรับไว้ 1.250 ไฟเเรม 1.82
    แรม 333 5-5-5-15-19 2T

ปัญหามีอยู่ว่า เมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาเฉยๆอุณภูมิ จะอยู่ประมาณ 46-50 องศา แต่ถ้าเล่นเกมหรือใช้โปรแกรมที่ใช ้CPU มากๆอุณภูมิ จะสูงมากจนดับ ผมตั้งไว้ตังไว้ให้ตัดที่ 80 องศา
    ยกตัวอย่างเล่น THE SIM 2 อุณภูมิ 67 องศา
    DOT A ที่ 60 องศาครับ และถ้าดับก็จะเข้า window ไม่ได้อีกเลยต้องรอซักพัก แต่ ถ้าอยู่ที่หน้า BIOS อุณภูมิ จะอยู่จ่อๆที่ 68-70 ตลอดเลยไม่ลดด้วย
    เหตุการณ์ที่ว่ามาต้อนที่ซื้อมาแรกๆก็เป็นแค่บ้างครั้ง เล่นcrysis ได้ทั้งวันไม่ดับ แต่หลังๆเป็นตลอดเลยทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
    CPU ตัวเดียว กันนี้เคยใสกับ M2N-E มาก่อน colck ไปท ี่2.7 ไฟ 1.35 อุณภูมิ FULL อยู่ที่ 63 เองไม่เคยเกิน รันด้วย OCCTPT
    ต้อนแรกนึกว่าซิงไม่สนิท ก็ลองเอามือจับซิงต้อนที่มันดับทันที่เลยที่ซิงก็ร้อนมาก ลองเปลื่ยนซิิลิฺโคลนก็ไม่หาย คงไม่ใช่ที่ซิงแล้วล่ะ ก็นึกว่าบอทกับเคสคงมีตรงไหนที่ซ๊อตกันก็ลองถอดออกมา เปิดโดยไม่ใส่เคสก็เป็นเหมือนเดิมไม่หาย
    คลาวนี้ก็คงเป็นที่บอดท์แล้วล่ะคัยรู้บ้างว่ามันเป็นอะไร เอาไปเครมได้ มั้ย แล้วจะบอกเค้าว่ามันเป็นอะไรครับ
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

"ก็ลองเอามือจับซิงต้อนที่มันดับทันที่เลยที่ซิงก็ร้อนมาก"

ใส่ซิ้งค์แน่นหรือเปล่าครับ ?
    หน้าสัมผัสแนบกันสนิทดีมั้ยครับ หรือมันเอียงซ้ายเอียงขวาหรือเปล่า ?
    ทางลมในเคสดีหรือเปล่าครับ มีพัดลมดูดเข้าดูดออกมั้ย ?
    ลองเปิดฝาเคสแล้วเอาพัดลมเป่าจ่อๆดูครับ ว่าหายมั้ย?

ถ้าหายก็แสดงว่าทางลมยังไม่ดี
    หรือยังไม่หาย ลองเปลี่ยน Cpu ครับว่าหายมั้ย??

OverclockZone Member JUNOz's Avatar

่ซิ้งคแน่นครับถอดเข้าถอดอกกขยับแล้วขยับอีก ต้อนใสแน่นมันจะขยับหรือโยกไม่ได้เลย
    มีพัดลมดูดเข้า 120 มม. 1ตัว ดูดออก 80 มม.1ตัวครับ แต่มีความรู้สึกว่าเคสระบายอากาศไม่ดีเหมือนกันครับ แต่คงไม่ใช้ปัญหา เพราะลองเอามาเปิดแบบไม่ใส เคส แถมยังเปิดแอร์ด้วยก็ดับครับแต่ ระยะเวลาจะนานขนึ้เพราะความเย็นจากแอร์ ช่วยไว้

ถ้าใสเคส เทส OCCTPT 3นาที่ ก็วูบแล้วครับ
    นอกเคส วางมันกลางห้องเลย เทส OCCTPT ได้ 10นาที่ก็วูบเหมือนกันครับ

อันได้ได้ข้อมูลมากจ่กกระทู้พันทิพ ครับ

ที่ต้องตรวจสอบอันดับแรกคือแรงดันไฟฟ้าที่จ่ายให้ CPU ผิดปกติหรือไม่ อาจจะเกิดจากการเพิ่มไฟใน Bios เอง การจ่ายไฟผิดปกติจากวงจรภาคจ่ายไฟบนบอร์ดเองหรือจากตัวต้นทางโดย PSU เอง
    ใช้มิเตอร์วัดไฟจาก PSU ถ้าปกติดีและไม่มีการเพิ่มไฟใน Bios ก็น่าจะถึงคราวต้องเปลี่ยนบอร์ด

และ
    ปัญหานี้ผมเจอมาแล้ว เหมือนกันเลย เสปกเครื่องก็เหมือนกัน
    แต่ใช้ VGA On (ของลูกค้า)
    วิธีแก้ของผมก็คือ ลดตัวคูณและความถี่ของCPUลง
    จาก 2.2 GHz เหลือ 1.6 GHz.
    ความร้อน CPU ใน Biosได้ไม่เกิน 50
    บอกก่อนว่านี่เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า เพื่อให้เครื่องได้ใช้งานไม่ติดขัด
    จะนำวิธีนี้ไปใช้ก่อนก็ได้
    ของลูกค้าผมใช้มา 3 เดือนแล้วไม่มีปัญหาเลยโดยไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆทั้งสิ้น
    จะเสียก็แค่ความรู้สึกที่จาก2.2 GHz เหลือ 1.6 GHz.เท่านั้น
    Last edited by JUNOz; 19 Mar 2008 at 17:36:12.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ของผมก็เคยร้อนไปที่ 70 เลยน่ะครับ แต่ไม่ดับครับผม แต่ผม o\c ไปด้วย ผมว่า 70 มันไม่น่าจะดับครับ มันยังรับได้ครับ

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

เครื่องเดิมๆไม่ได้คล็อก ก็ไม่น่าไปตั้งให้ตัดที่ 80 นะครับ ลองค่าปกติทุกอย่างดู
    ผมเคยมีปัญหาความร้อน ก็ใช้งานปกติร้อนก็ร้อนอยู่หรอกแต่ไม่เคยดับ
    ปัจจุบันคล็อกเล่นด้วย แต่เปลี่ยนซิ้งค์เป็น U120ET เย็นสบายเลย

Bookmarks

Bookmarks