overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: เอาพัดลม 12cm วางไว้บนการ์ดจอ แล้วพาดไว้กับซิงค์ จะมีผลเสียรึเปล่าครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Cool เอาพัดลม 12cm วางไว้บนการ์ดจอ แล้วพาดไว้กับซิงค์ จะมีผลเสียรึเปล่าครับ

ตามนั้นครับ ..

คือจะวาง พัดลม 12 cm หมุนที่ 3000 รอบ ไว้บนการ์ดจอ แล้วส่วนบนพาดกับซิงค์ (แน่ใจว่าใบพัดไม่ปั่นกัน)

เพราะจะเอาไปเป่า Chipset

อยากทราบว่าแบบนี้ แรงสะเทือนพัดลมจะมีผลเสียต่อการ์ดจอรึเปล่าครับ ถ้าเกิดผมเอากระดาษมา พับๆ แล้วรองระหว่างพัดลม - การ์ดจอ

ขอบคุณครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member Loghearth's Avatar
    Prince of Songkla University (Hatyai)

ผมว่ายังไงซะ ก็ไม่ควรวางอะไรใดๆทั้งสิ้นลงบนตัวการ์ดจอนะครับ
    น่าจะมีผลเสียในระยะยาวทั้งตัวการ์ดจอเอง แล้วก็ Slot ที่เมนบอร์ด รวมทั้งเมนบอร์ดเองด้วย

แล้วอีกอย่างพัดลมเป่าชิปเซ็ท ก็มีขายนะครับตัวไม่เท่าไหร่ ซื้อมาติด คุ้มกว่าเยอะไม่เสี่ยงต่ออุปกรณ์ตัวอื่นด้วย

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

ทำอยู่ครับ

P5K-E + 8800GTS เหมือนกัน

ทำมาหลายเดือนแระ อยู่ สุขสบายดีอยู่
    รูป รูป

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

วางโล้ด... ชิวๆ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

วางได้ ไร้ปัญหาครับ ถ้ามันไม่สั่นจนหล่นไปโดนอะไรอย่าอื่น

ผมก็เคยทำนะ เคเบิ้ล ไทร์ มัดติดกะที่หนีบผ้า แล้วเอามาหนีบบนการ์ดไว้ เป่าเย็นทีเดียวแหละ ^_^

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ลองแล้ววางไมไ่ด้ ซะงั้นครับ ลมมันแรง พัดตัวมันเองล้มไปข้างหลังเลยครับ

ต้องหาที่ยึด .. แนะนำหน่อยครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

DanGeRousT0y's Avatar
    T-Cycling Service Suratthani Tel.081-088-3494

Talking

Quote Originally Posted by peachtoy View Post
    ทำอยู่ครับ

P5K-E + 8800GTS เหมือนกัน

ทำมาหลายเดือนแระ อยู่ สุขสบายดีอยู่

ทั้งลมทั้งน้ำเลยนะครับคุงพี่

OverclockZone Member edd's Avatar

-*-

ton_tpd's Avatar
    KMITL ลาดกระบัง งามวงศ์วาน บางใหญ่

เคยวาง 2 ตัวเลยครับ ใช้กาวดินน้ำมันของ UHU แปะไว้ ตรงฐาน กับตรงมอเตอร์พัดลมเป่าCPUก็แน่นดีครับ ไม่ทำให้สั่นด้วย แล้วก็หาสายรัดไว้กะ PWS
    กันมันล้ม แต่มันก้ไม่เคยล้มครับ แต่ตอนนี้เลิกละ เพราะเอาซิงค์อันใหม่มาใส่ มันบังหมดเลย อดไป

มีรูปให้ดูด้วย แต่นานละ
    Last edited by ton_tpd; 5 Jun 2010 at 16:23:53.

OverclockZone Member exit's Avatar

ถ้าทำแบบนั้น ฝาเคสก็ไม่ต้องปิดสิ ไม่งั้นจะร้อนและระบายความร้อนได้น้อยอีก

OverclockZone Member psriuthai_psriuthai's Avatar

คุณ Peachtoy เห็นตอนแรกสาย ๆ อะไรนั่น เหมือนงูเขียวหางไหม้เลยเนอะตัวเอง

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

จะเย็นกันไปไหน นี่ อิอิ

OverclockZone Member Tetsunosuke's Avatar

ผมใช้วิธีวางไว้ตรง ช่องใส่ Floppy ครับ ใช้ cable tie รัดเอาไว้

ให้พัดผม เป่าลมผ่านตัว heat sink ของ NB ผ่านไปข้างหลังเคส เพื่อให้พัดลมตัวหลังดูดทิ้งออกไปครับ

ขอยืมรูปท่าน ton_tpd หน่อยนะครับ

OverclockZone Member nunayooh's Avatar

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

ผมใช้อย่างงี้ 12cm คงไม่ไหว ติดซิงค์

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ถ้าการ์ดจอแพงๆผมไม่ทำครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ของผม การ์ดจอใช้8800GTS ใช้พัดลมขนาดกลาง เป่าเข้าซิงค์โดยตรง(อยู่ใต้การ์ดจอ) และพัดลมอีก2ตัวจับมาติดกันขนาดกลางเช่นกัน วางพิงการ์ดจอโดยวางเอียงหน่อย(คือวางพิงเหนือการ์ดจอ2ใน3) เพื่อให้การ์ดจอเย็น ซึ่งก็ได้ผลนะ อุณหภูมิอยู่ที่35-45 หรือค่าปกติก็41องศาครับ

ลองเล่นเกม3Dแล้ว มันก็ยังสุดแค่43-44องศา ถ้าเกิน45จะมีหน้าต่างแจ้งเตือน ซื่งผมเล่นก็ไม่มีการเตือนอะไรเลย

ทิปครับ- ส่วนพัดลมเคส ผมแนะนำให้ใช้พัดลมปกติ หรือแรงน้อยหน่อยด้านหน้าเคส ส่วนหลังเคสผมไม่ได้ใช้ มีPSดูดให้ ไม่รู้เป็นอะไรความร้อนทั้งซีพียู การ์ดจอ และเมนบอร์ด ไม่ร้อนเลย เมื่อเทียบกับพัดลมเคสที่เป่าแรงๆทั้งหน้าอย่างเดียว กับหน้าและหลัง

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

8800 GTS ของผมนะโมพัดลมกับอคิลิคใส ใส่บน slot pcix1 บนการ์ดจอ โครตเย็นเลย
    ไม่มีรูปจินตนาการเอาเด้อ

OverclockZone Member vannosgo's Avatar
    ตลิ่งชัน,ปิ่นเกล้า

Quote Originally Posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
    8800 GTS ของผมนะโมพัดลมกับอคิลิคใส ใส่บน slot pcix1 บนการ์ดจอ โครตเย็นเลย
    ไม่มีรูปจินตนาการเอาเด้อ

OverclockZone Member prathanc77's Avatar

แปลกดี ครับ แต่ละคห.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks