Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามหน่อยครับ E6600 and 805

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามหน่อยครับ E6600 and 805

เมื่อก่อนผมใช้ 805@2.66 ความร้อนปกติ 36-38 ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ E6600@2.4 week 28 ความร้อนปกติที่ 34-36 Ram HZ bus800 แล้วทำไมไม่รู้สึกถึงความแรงของ E6600 เลยอะครับ แทบจะไม่ค่อยต่่างจาก 805 เลย อันนี้แบบ เดิม ๆ นะีครับ ไม่ O/C แต่ถ้า O/C

+++805@4.5 ความร้อนสุด ๆ อยู่ที่ 45 แต่ใช้งานจริงไม่เพียน ที่ 3.8 โอเค
    +++E6600@3.9 ความร้อนสุด ๆ อยู่ที่ 43 แต่ใช้งานจริงได้ไม่เพี่ยน ที่ 3.5 โอเค

แต่แบบปกติผมไม่ชอบ o/c ชอบใช้เดิม ๆ อยากรู้ว่าทำไม่มันไ่ม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลยอะครับ ผมก็ทำงานพวก Graphice and 3D program (เพราะราคาต่างกันตั้งเป็น หมื่น น่าจะต่างกันแบบรู้สึกได้ทันที่นะครับ ) หรือเครืองผมมีปัญหา ใครรู้ตอบที่

ผมว่าเวลาที่ใช้ในการ render graphic น่าจะต่างนะครับ
    เพราะแบบไม่ OC , systembus 533 - 1066 ก็ต่างกันมากพอตัวแล้ว

ถ้าเป็นการใช้งานทั่วไปบางที Windows ทำงานไม่ทันใจก็มีครับ
    บางครั้งการที่ใช้งานแรม B/W สูงๆทำให้ระบบเร็วไปด้วย เวลาเปลี่ยนจาก 805 ไปเป็น E6600 เลยไม่ค่อยรู้สึกครับ

เมื่อก่อนสมัยได้ P4 2.8E มาใหม่ๆ ผมก็ว่ามันเร็วนะ เด๋วนี้ใช้ไปเรื่อยๆ ก็รู้สึกว่าช้าลงครับ
    Last edited by เพื่อนมายู; 30 Nov 2006, 02:04:01.

Comment

ถ้า render งาน ความเร็วของ e6600 คงจะช่วยให้เร็วขึ้นแน่คับ

แต่ถ้างานทั่วไป ที่ไม่ใช้ความสามารถของ cpu มากนัก มันก็ไม่เห็นผลหรอกคับ

Comment

ผมลอง Render ดูแ้ล้วก็ไม่เห็นรู้สึกว่าเร็วกว่าเลยครับ หรือถ้าเร็วกว่าก็น้อยมากแทบไม่รู้เลย แต่ถ้าใช้โปรแกรม วัดก็จะเห็นผล แต่ใช้งานจริงไม่ค่อยรู้สึกถึงเงิน 10000 บาทที่เสียไปเลย (แค่ลองถามดูอะครับ ว่าเพื่อน ๆ รู้สึกถึงความแรงหรือเปล่า

Comment

ผมรู้สึกครับ เพราะว่าผมเปลียนจาก amd TB 1.2 Ghz มาเป็น E6300
          หนังคนละม้วนเลยครับ

Comment

Originally posted by B-cool View Post
            เมื่อก่อนผมใช้ 805@2.66 ความร้อนปกติ 36-38 ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ E6600@2.4 week 28 ความร้อนปกติที่ 34-36 Ram HZ bus800 แล้วทำไมไม่รู้สึกถึงความแรงของ E6600 เลยอะครับ แทบจะไม่ค่อยต่่างจาก 805 เลย อันนี้แบบ เดิม ๆ นะีครับ ไม่ O/C แต่ถ้า O/C

+++805@4.5 ความร้อนสุด ๆ อยู่ที่ 45 แต่ใช้งานจริงไม่เพียน ที่ 3.8 โอเค
            +++E6600@3.9 ความร้อนสุด ๆ อยู่ที่ 43 แต่ใช้งานจริงได้ไม่เพี่ยน ที่ 3.5 โอเค

แต่แบบปกติผมไม่ชอบ o/c ชอบใช้เดิม ๆ อยากรู้ว่าทำไม่มันไ่ม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลยอะครับ ผมก็ทำงานพวก Graphice and 3D program (เพราะราคาต่างกันตั้งเป็น หมื่น น่าจะต่างกันแบบรู้สึกได้ทันที่นะครับ ) หรือเครืองผมมีปัญหา ใครรู้ตอบที่
            ท่านซื้อ CPU มา 13500 ตอนนี้ ท่านกำลังใช้ กำลังจาก CPU 3500 บาท ครับ เป็นผม ผมจะหางานมาทำ โดยใ้หเจ้า 6600 ทำเงินให้ผมมากที่สุดครับ

Comment

CPU ไม่ได้มีไว้ พิมงาน กับ เล่นเกมส์ แค่ 2อย่างครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                CPU ไม่ได้มีไว้ พิมงาน กับ เล่นเกมส์ แค่ 2อย่างครับ
                ผมทำงาน 3D อยู่อะครับ ไม่เคยพิมงาน ทำแต่ 3D Animation กับพวก Graphice บ้าง แล้วก็พวก After Effects เกมส์com เล่นไม่เป็น ที่คุณพูดมาผมไม่ได้ทำเลยอะ ขอโทษที่ครับ

Comment

http://www.com-hub.com/x6800vsFX-622.htm

ดูจากตารางนี้ก็เห็นผลได้ค่อนข้างชัดนะครับ จิงๆงานที่ท่านทำมันน่าจะรู้สึกได้สิน่า อย่าง render preview จาก 3dmax หรือ maya น่าจะใช้เวลาน้อยกว่านะ หรืออย่างตะบันใส่ effect ใน after effect ก็น่าจะ preview ได้เร็วกว่าสิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    ท่านก็แดกดันเกินปายยยยยย เฮ่อๆ บางคนก็มีความสุขใจสิ่งที่ได้ทำก็มีครับ ถึงรู้ว่าซื้อมาแล้วใช้ไม่คุ้ม แต่เค้ามีความสุข ก็แค่นั้น ผมก็อาจจะเป็นหนึ่งในนั้นด้วย

Comment

การใช้งานทั่วๆ ไปไม่น่าจะให้ผลที่ออกมาแตกต่างนักหรอกครับ ระหว่าง CPU แต่ละตัวในตลาดตอนนี้
                      ที่ความเร็วพอๆ กัน แต่ถ้ามีการเรนเดอร์ภาพ 3D และ Animation ตัว Core 2 Duo E6600 จะทำงานได้ไวกว่า PD805 อย่างไม่ต้องสงสัย เพราะ E6600 ประมวลผล 128-bit SSE ใน 1 รอบสัญญาณนาฬิกา ในขณะที่ 805 จะประมวลผล 128-bit SSE จะต้องแตกเป็น 2 64-bit Operand ก่อนจึงจะทำได้
                      PD 805 2.66GHz ----> SSE (1-3) Operand Max 2.66 x 0.5 = 1.33Git/sec
                      E 6600 2.40GHz ----> SSE (1-3) Operand Max 2.40 x 1.0 = 2.40Git/sec

กรณีของคุณที่ว่าไม่เห็นความแตกต่างนี่ ผมว่าคุณน่าจะส่งผลการทดสอบไปยังเว็บไซต์ฮาร์ดแวร์ทั่วโลกอาทิ AnandTech , Tomshardware Guide, Xbit-Lab ฯลฯ เพื่อวิเคราะห์จะดีกว่า เพราะ
                      เท่าที่ผมเห็นแต่ละเว็บทดสอบมา AutoCAD 3D Studio MAX Lightwave ฯลฯ ส่วนใหญ่อย่าว่าแต่ E6600 เลยครับ แค่ E6300 ของผมก็ไวกว่า 805 มากมายนัก

Comment

คนรวยที่เขาซื้อเฟอร์รารี่มาขับ ก็ไม่ได้จำเป็นว่าจะต้องขับเก่งเหมือน มิคาเอล ชมัคเกอร์ นิครับ
                        ความสุขมันอยู่ที่ใจ

คอมเครื่องแรกของผมความเร็วไม่ถึง 1 GHz เลยด้วยซ้ำ Pentium IIน่ะ แต่ผมก็มีความสุขนะจ๊ะ

Comment

ใช้เมนบอร์ดตัวไหนครับ

ตอนนี้ผมใช้ทั้ง2ซีรี่ย์ที่คุณบอกมาน่ะครับ D820(2.8 no-OverClock) กับ E6300(1.86 OverClock to 2.8)

E6300 + P5W DH Deluxe + แรม2กิ๊ก + ปิดสวอปไฟล์
                          ไล่คลิกเม้าส์เปิดโปรแกรม8ตัว ทุกตัวตอบสนองเด้งตามนิ้วที่คลิกทันที

D820 + P5W DH Deluxe + แรม2กิ๊ก + ปิดสวอปไฟล์
                          ไล่คลิกเม้าส์เปิดโปรแกรม8ตัว 1-3หน่วงนิดนึง 4-8เริ่มหน่วงนานขึ้น

อีกประเด็นนึงครับ ลองเซ็ทไบออสดูครับ ค่าบางอย่างควรปรับแต่งจากค่าdefaultบ้าง
                          Last edited by keang; 1 Dec 2006, 23:31:30.

Comment

ผมไม่ไ้้ด้หมายความว่าไม่แตกต่างเลย แต่ น้อยอะครับ นึกว่า เปลี่ยนจาก 805 มาเป็น E6600 แล้วจะแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด แบบว่ารู้สึกถึงความแรงได้ทันที่ เพราะมีราคาค่าตัว สูงเอาเรื่องเหมือกัน ต่างกัน เป็น หมื่นเลยครับ แต่ไม่เป็นไร มีบางคนก็รู้สึกเหมือผม ยังดีหน่อยที่ไม่ไ้ด้คิดไปเองคนเดียว ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

Comment

ผมใช้กับ Nero นี่ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยนะ

เดิม P4 3.0E กับ E6600 อะ

Comment

Working...
                              X