Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องเกี่ยวกับการสำรองข้อมูลต่างๆไปเก็บไว้ตามสื่ออื่นๆ ค่ะ ว่า ในกรณีที่เครื่องติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องเกี่ยวกับการสำรองข้อมูลต่างๆไปเก็บไว้ตามสื่ออื่นๆ ค่ะ ว่า ในกรณีที่เครื่องติด

เรื่องเกี่ยวกับการสำรองข้อมูลต่างๆไปเก็บไว้ตามสื่ออื่นๆ ค่ะ ว่า ในกรณีที่เครื่องติดไวรัสแล้วใช้งานไม่ได้ กำจัดไวรัสออกไม้ได้แน่นอน มันฝังในระบบแล้วถอนออกไม่ได้ต้อง format ลง window ใหม่นั้น หากว่า ในขณะที่เครื่องติดไวรัสอยู่ เรามีข้อมูลในเครื่องทั้งไฟล์งานเอกสารไฟล์โปรแกรมไฟล์ภาพไฟล์เสียงไฟล์ vdo และไฟล์ต่างๆอีกมากมายรวมๆ 80 gb ซึ่งเยอะมาก ลบทิ้งก็เสียดายมาก
    มี ความสำคัญ บางทีอาจมีขนาด รวมๆ มากถึง 80 gb บางทีเลือกเก็บลง dvd 25 แผ่น เนื่องจาก hdd ไม่ได้แบ่งพาทิชั่น จากนั้น ก็ format ลง window ใหม่ อยากทราบว่าถ้าเรา ก๊อปไฟล์ จาก dvd ทั้ง 25 แผ่นมาลง hdd อีกเราจะติดไวรัสได้หรือไม่คะ เพราะมีหลายคนสงสัยเรื่องนี้เยอะค่ะ บางคนพอเครื่องติดไวรัสแก้ไขไม่ได้ก็
    มักสำรองไฟล์ ที่สำคัญนำไปลง flash drive หรือ dvd
    พอล้างเครื่องเสร็จก็มักถ่ายไฟล์พวกนั้นกลับ ลง
    hdd ไม่ทราบว่าแบบนี้จะทำให้เราติดไวรัสได้หรือไม่คะ

ถ้าไฟล์ที่ไรท์ลง DVD มันมีไวรัสติดอยู่ในแผ่นนั้นด้วย เอากลับไปลงใน HDD ที่ไม่มีไวรัสก็จะกลับมาติดไวรัสเหมือนเดิม
    *เนื้อร้าย 1 ชิ้น เนื้อดี 9 ชิ้น ปล่อยใว้รังจะลาม สู้ทำลายทั้ง 10 ชิ้นไปเลย เพื่อเนื้อที่งอกใหม่จะได้บริสุทิ์
    Last edited by TWK.; 20 Mar 2008, 15:03:54.

Comment

ไม่รู้นะ แต่ผมว่ามันก็น่ามีโอกาสติดอยู่เหมือนกัน

เพราะเหมือนเคยอ่านเจอว่าไวรัสบางตัวไม่จำเป็นต้องอยู่ใน System เสมอมันอาจจะเลือกซ่อนตัวที่ใดที่หนึ่งของ HD ก็เป็นได้ (ไฟล์ต่าง)

แนะนำถอด HD ของตัวเองไปแสกนกับเครื่องอื่นดูครับ (เครื่องที่สแกน ต้อง Update ตัว Antivirus แล้วนะ )

จากนั้นก็ให้คนทำเป็น แบ่ง Partition HD ให้
      (ในกรณีมีงานอยู่ใน HD ลูกนั้นๆ เพื่อเลือกไฟล์งานเข้าไปอยู่ในอีก Part นึง)
      ส่วน Primary หรือ Partแรก ก็ลงวินโดว์ตามปกติ

ปล.ต้องคนทำเป็นนะ ทำไม่เป็นซวยงานหายเกลี้ยง
      ปล2.คนทำเป็นแถวนี้มีเยอะครับ ลองโพสถามขั้นตอนดู
      ปล3.ผมทำไม่เป็น

Comment

Working...
      X