Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลุง dracov มี backup free อย่างอื่นที่มัน restart แล้ว boot เข้าไป backup ได้เลย โดยไม่ต้อง ใส่ flashdrive boot ใหม

ตอนนี้ก็ใช้ reflect เหมือนกัน แต่เป็น usb boot ทำใส่ sd card 32mb เสียบคาไว้ที่ card reader หน้าเครื่อง

http://unetbootin.sourceforge.net/

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
      ลงไม่ได้เหมือนกันครับ มันไม่ยอม พอดีชิพเป็น ICH9 เฉยๆ ไม่ใช่ ICH9R
      ถ้าใช้ driver ของ MS ต่อไปจะมีปัญหาอะไรไหม
      ใช้ได้ทั่วไปปกติน่ะครับ ไม่มีปัญหานะ
      ก็แค่ถ้า Trim ยังทำงานได้ก็พอโอเคละ แต่ก็อาจไม่ได้ประสิทธิภาพเต็มที่ และขาดfeature เฉพาะต่างๆที่มีในdriver ไป

--------------------------
      @battlecruiser
      แหะๆ ไม่ค่อยเข้าใจคำถามเท่าไหร่ หมายถึงต้องการบูทจาก SD card โดยไม่ใช้ USB thumb drive หรือเปล่าครับ?

Comment

• คือผมดู YouTube ด้วย GoogleChrome ครับ แล้วเพิ่งสังเกตุเห็นว่าพื้นที่ไดว์ C: (SSD) มันลดลงไปเรื่อยๆ

ทีนี้ผมก็ลองย้ายcache ตามที่เซิฟเจอแล้วในกระทู้ปักหมุดของ SSD แล้ว Cache การใช้งานปกติของ Chrome ก็มาครับ แต่ Temp ตอนดู Youtube ดันไม่มา

พื้นที่ C: ยังลดลงเหมือนเดิม หรือต้องตั้งค่าอะไรเกี่ยว flashplayer รึเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by aekarita View Post
          คือผมดู YouTube ด้วย GoogleChrome ครับ แล้วเพิ่งสังเกตุเห็นว่าพื้นที่ไดว์ C: (SSD) มันลดลงไปเรื่อยๆ

ทีนี้ผมก็ลองย้ายcache ตามที่เซิฟเจอแล้วในกระทู้ปักหมุดของ SSD แล้ว Cache การใช้งานปกติของ Chrome ก็มาครับ แต่ Temp ตอนดู Youtube ดันไม่มา

พื้นที่ C: ยังลดลงเหมือนเดิม หรือต้องตั้งค่าอะไรเกี่ยว flashplayer รึเปล่าครับ
          เมื่อกี้อ่านดูแล้วแปลกใจเลยลองทำตาม โดยเปิดวีดีโอที่ไม่เคยดูเลยในยูทูปไปครึ่งชม.
          โดยที่เครื่องนี้ไม่ได้มีการย้าย temp / cache แต่อย่างใด
          ไม่พบว่า พื้นที่ฮาร์ดดิสค์หายไปไหนเลย
          ผมว่าอาจจะมีโปรเซสอะไรซ่อนอยู่ ซึ่งอาจจะเป็นไวรัสก็เป็นไปได้ครับ

Comment

• sd card = usb drive อยุ่แล้ว boot ได้เหมือนกัน

ที่อยากได้คือ สั่ง restore ได้โดยไม่ต้องเอาอะไรมา boot

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
              เมื่อกี้อ่านดูแล้วแปลกใจเลยลองทำตาม โดยเปิดวีดีโอที่ไม่เคยดูเลยในยูทูปไปครึ่งชม.
              โดยที่เครื่องนี้ไม่ได้มีการย้าย temp / cache แต่อย่างใด
              ไม่พบว่า พื้นที่ฮาร์ดดิสค์หายไปไหนเลย
              ผมว่าอาจจะมีโปรเซสอะไรซ่อนอยู่ ซึ่งอาจจะเป็นไวรัสก็เป็นไปได้ครับ
              แต่พอดูจบ ปิด chrom พื้นที่กลับมาเท่าเดิมเดะๆเลยนะครับ ก็โอเคอ่ะแต่ไม่อยากให้ ssdต้องเขียนโดยไม่จำเป็นเบยย

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                วันนี้ลงโปรแกรมที่ต้องใช้จนครบ แล้วก็ปิด page file + Defragment
                แต่เจอความแปลกประหลาดนิดหน่อย เลยเอามาให้ดูครับ

ภาพนี้ได้มาใหม่ๆเลย ตั้ง drive letter แล้วก็ตรวจสอบเลย

.
                .
                .
                แต่พอลงวินโดว์เสร็จ ทำตามที่บอกไปเสร็จ อ้าวไหงอายุการใช้งานเพิ่มขึ้นซะงั้น แล้วเพิ่มตั้งครึ่งปีแน่ะ งงไป

fireware 1.5 หาได้จากไหนคับท่าน

Comment

• ขายอยู่ตอนนี้ก็ 1.5 หมดแล้วละมั้งครับ
                  หรือไม่งั้นก็ลองหาในเว็บ OCZ

Comment

• ใครก็ได้ช่วยที fireware ขอผม1.03เองคับ ผมโหลดเวอชั่นนนี้มาคับPC_BootableTools_v4.3.03740 จากเวปOcz แต่ของผม Vector 128Gb แล้วมันอัดเดตยังไงอ่ะคับ ขอข้อมูลโดยละเอียดหน่อยน่า ผมมือใหม่ ที่บอกว่าTool Box ไรเนีย ของผมมันมีไฟIsoLinux เข้าไฟล์แล้ว มีไฟล์ Boot กดแล้วไม่เห็นมีอะไรคุณเลยคับ (หรือว่าผมต้องมีโปรแกรมISOรึเป่าคับท่าน) แล้วก็มีไฟล์Core

Comment

• Originally posted by wuttinan22 View Post
                      ใครก็ได้ช่วยที fireware ขอผม1.03เองคับ ผมโหลดเวอชั่นนนี้มาคับPC_BootableTools_v4.3.03740 จากเวปOcz แต่ของผม Vector 128Gb แล้วมันอัดเดตยังไงอ่ะคับ ขอข้อมูลโดยละเอียดหน่อยน่า ผมมือใหม่ ที่บอกว่าTool Box ไรเนีย ของผมมันมีไฟIsoLinux เข้าไฟล์แล้ว มีไฟล์ Boot กดแล้วไม่เห็นมีอะไรคุณเลยคับ (หรือว่าผมต้องมีโปรแกรมISOรึเป่าคับท่าน) แล้วก็มีไฟล์Core
                      vector firmware 1.03 ถูกต้องแล้วนะครับ

Comment

• อ่านมาแล้ว13 หน้า งงฉิบหอยเลย 555 ว่าจะใช้ ssd บ้าง เห็นแล้วปวดตับเลย ต้องทำนู้นนี่นั้นเยอะมาก

สงสัยใช้จานหมุนแบบเดิมดีกว่า เราก็ไม่ได้รีบไปไหน คอมช้านิดช้าหน่อยคงไม่เป็นไร อิอิ

แต่กระทู้นี้ให้ความรู้ดีๆเยอะมาก ถ้าได้ใช้ ssd จริงๆจังๆ คงได้เข้าใจง่ายกว่านี้
                        Last edited by Steviepong; 8 Feb 2013, 22:25:03.

Comment

• Originally posted by Steviepong View Post
                          อ่านมาแล้ว13 หน้า งงฉิบหอยเลย 555 ว่าจะใช้ ssd บ้าง เห็นแล้วปวดตับเลย ต้องทำนู้นนี่นั้นเยอะมาก

สงสัยใช้จานหมุนแบบเดิมดีกว่า เราก็ไม่ได้รีบไปไหน คอมช้านิดช้าหน่อยคงไม่เป็นไร อิอิ

แต่กระทู้นี้ให้ความรู้ดีๆเยอะมาก ถ้าได้ใช้ ssd จริงๆจังๆ คงได้เข้าใจง่ายกว่านี้
                          ที่เห็นเค้าปรับแต่งทำโน่นนี่ นี่นั่นกันเยอะ เป็นเพราะสมัยแรกๆ ที่เริ่มใช้ SSD กันนั้นราคายังสูงมาก ที่พอจะหาซื้อมาใช้ได้ก็เป็นตัวที่ความจุน้อยๆ ครับ เลยต้องทำอะไรต่างๆ หลายอย่าง
                          จริงๆ แล้วหากว่าหาซื้อพวกที่มีความจุ 256GB, 512GB มาใช้ แล้วใช้เป็นตัวหลักตัวเดียวในเครื่อง ไม่ต้องปรับแต่งอะไรมากนักครับ มีเพียงราวๆ 3 อย่างที่แนะนำว่าต้องทำคือ
                          - ปิด Schedule Defrag
                          - ปิด Hibernate
                          - Disable Superfetch / Prefetch

Comment

• Originally posted by Steviepong View Post
                            อ่านมาแล้ว13 หน้า งงฉิบหอยเลย 555 ว่าจะใช้ ssd บ้าง เห็นแล้วปวดตับเลย ต้องทำนู้นนี่นั้นเยอะมาก

จริงๆแล้ว ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมประเภทประมวลผลเยอะๆ เช่น ตัดต่อวีดีโอ เรนเดอร์ 3 D หรือต้องการเข้าเกมไวๆ เปิดปิดเครื่องไวๆ
                            มันแทบไม่มีความแตกต่างกับใช้ HDD เลยครับ ผมเองก็เพิ่งซื้อ SSD มาใช้เพิ่งใช้มาได้ 8 วัน
                            งานที่ผมทำปัจจุบันแค่เขียน autocad ลองใช้ดูก็แทบไม่มีความแตกต่างเลยตอนทำงาน

ที่ซื้อมากะจะเอามาไว้เตรียมใส่ notebook ตอนนี้กำลังหา notebook มาใช้อยู่

Comment

• คุณ inky
                              ถ้ามองหา Notebook เพื่อใช้กับ SSD นะครับ แนะนำว่าหาตัว CPU รุ่นใหม่ๆ แรงๆ พอสมควรตามงบประมาณ จะได้รีดประสิทธิภาพของมันได้อย่างเต็มที่หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by battlecruiser View Post
                                sd card = usb drive อยุ่แล้ว boot ได้เหมือนกัน

ที่อยากได้คือ สั่ง restore ได้โดยไม่ต้องเอาอะไรมา boot
                                อ้อ พอเข้าใจละครับ
                                Software backup เกือบทุกตัว ถ้าไม่ใช่ Windows OS drive ก็น่าจะ restore ได้เลย
                                ถ้าไม่ได้ในทันที่ก็จะเพิ่มไปทำตอนบูทก่อนเข้าwindows ให้เอง

แต่ถ้า OS drive ก็นึกไม่ออกเหมือนกันว่ามีตัวไหนที่ restore ได้โดยไม่ต้องบูทไป OS อื่นก่อน
                                ก็จะมี System restore ของ windows มัง ที่พอทำได้ แต่ก็ไม่ใช่ตัวback up drive จริงๆ เลยซะทีเดียวน่ะ

Comment

Working...
                                X