Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าใ้ช้พัดลมที่เป่าข้างล่างกับ notebook ควรใช้หรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าใ้ช้พัดลมที่เป่าข้างล่างกับ notebook ควรใช้หรือไม่

ตามหัวข้ออ่ะ

ที่เค้าเรียกว่า notebook cooler (ไม่แน่ใจเรียกถูกรึป่าว)

ถ้าสมควรใช้ ใช้อันที่มีพัดลมตัวเล็ก3ตัวหรือตัวใหญ่ตัวเดียวไปเลย

ถ้าไม่ควรใช้ก้อช่วยบอกเหตุผลด้วยนะคับ

ผมใช้ครับแต่ไม่รู้ว่าควรหรือไม่ อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ตามหลักแล้ว พัดลมยิ่งใหญ่ยิ่งดีคับ
      ส่วนเรื่องเป่าเข้ากับดูดออกมันไม่ต่างกันเท่าไหร่คับ
      คือมันทำให้อากาศร้อนใต้เครื่องได้มีการเคลื่อนที่
      ซึ่งการเป่าลมใส่เครื่อง ทำให้เป็นการเป่าฝุ่นใส่เครื่องด้วย
      แต่การดูดเอง ถ้าตำแหน่งพัดลมไปตรงกับพัดลม
      ระบายความร้อนของโน๊ตบุ๊ค มันก้อจะแย่งกันดูดอ่ะคับ
      ก่อนหน้านี้ผมใช้ที่รองของคูลเลอร์มาสเตอร์ที่เป็นแบบดูด
      แล้วเป่าออกข้างๆคับ
      ตอนนี้ผมได้ถอดพัดมลมออกจากที่รองอลูมิเนียม
      มาใส่พลาสติกใสเพื่อดูดอากาศเย็นผ่านใต้ท้องเครื่อง
      โดยใช้ยางลบก้อนละ5บาทหนุนสูงขึ้นมา ทำให้แค่อากาศเย็น
      เดินทางผ่านใต้ท้องเครื่องโดยไม่ได้เป่าฝุนเข้าโดยตรงคับ
      ซึ่งอุณหภูมิลดลงกว่าใช้แผ่นรองของคูลเลอร์มาสเตอร์เดิมๆ
      ประมาณ2องศาคับ ทั้ง cpu แระ HDD โดยดูจาก
      everest คับ

ปล.นี้ตามความคิดของผมนะคับ ซึ่งแต่ละคนความคิดย่อมไม่เหมือนกัน
      Attached Files

Comment

ผมใช้แบบ พัดลืตัวใหญ่ตัวเดียวอยู่ครับ แบบเป่าลมเข้า ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า แต่รู้สึกวว่า เครื่องเย็นกว่าอยู่ในห้องแอร์ อีกครับ ใชโปแกรม pc wizard วัดครับ

Comment

Originally posted by onimushapooh View Post
          ผมใช้แบบ พัดลืตัวใหญ่ตัวเดียวอยู่ครับ แบบเป่าลมเข้า ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า แต่รู้สึกวว่า เครื่องเย็นกว่าอยู่ในห้องแอร์ อีกครับ ใชโปแกรม pc wizard วัดครับ
          ข้อเสียของพัดลมชนิดเป่าเข้าคือ ฝุ่นมหาปะลัย มันจะดูดเอาเอาการทุกอย่างที่ผ่านมาเข้าไปสะสมเกาะตามซอกเล็กซอกน้อย ทำให้การระบายความร้อนข้างใน Notebook นั้นยิ่งแย่ไปกันใหญ่ครับ แต่ถ้าหมั่นทำความสะอาด ถ้าอยู่ในประกัน ก็ไปให้ศุนย์ทำให้ แต่หมดประกัน ก็แกะออกมาแล้วเอาเครื่องเป่าลมเปาออกไปก็ได้ครับ

ส่วนการดูดออก นั้น ก็น่าจะเป็นหลักที่คิดว่าดีนะครับ แต่ต้องวางในตำแหน่งที่คิดว่า มันระบายความร้อน และพัดลมตักอากาศได้เต็มที่

Comment

ผมว่า เป่า ไปเหอะคับ จาได้ไม่ร้อน

Comment

ผมซื้อพัดลม 12 cm คอมมาสองตัวแปลงต่อหม้อแปลงเองเป่าข้างล่าง แล้วใช้แผ่นกรองอากาศแอร์มากันฝุ่นใต้เครื่องก็เย็นดีนะครับ แต่ว่าแผ่นกรองอากาศดำไวมากสองเดือนลมแถบไม่ผ่าน
              Attached Files
              Last edited by เจ้าชายกบ; 23 Mar 2008, 04:21:02.

Comment

Originally posted by เจ้าชายกบ View Post
                ผมซื้อพัดลม 12 cm คอมมาสองตัวแปลงต่อหม้อแปลงเองเป่าข้างล่าง แล้วใช้แผ่นกรองอากาศแอร์มากันฝุ่นใต้เครื่องก็เย็นดีนะครับ แต่ว่าแผ่นกรองอากาศดำไวมากสองเดือนลมแถบไม่ผ่าน

หม้อแปลงแบบไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ที่บ้านมี 12cm เหลือเพียบเลยว่าจะไปตัดอะคิลลิค ติดพัดลมเอง แต่ไม่อยากใช้ไฟจาก usb อยากเสียบไฟบ้าน แล้วอีกอย่างนึงคือจะทำอีกอันเอาไว้เป่า cool เร้าเตอร์จะหน้าร้อนแล้วสงสารมัน

Comment

Working...
                X