overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ทำไมเกมส์ที่มีโลโก้ของ Nvidia เล่นกับการ์ดจอของรุ่นใหม่ๆของ ATI ไม่ได้

OverclockZone Member nares2142's Avatar

Default ทำไมเกมส์ที่มีโลโก้ของ Nvidia เล่นกับการ์ดจอของรุ่นใหม่ๆของ ATI ไม่ได้

เริ่มตั้งแต่ HD มาเล่นไม่ได้เลยแต่ตอนที่ยังเป็น Redeon ก็ยังพอเล่นได้บ้างเกมส์

อาจการเวลาเปิดเกมมาตัวโลโก้ต่างๆ และตัวอย่างเกมมันก็เห็นปกติ พอเข้า MENU บ้างเกมภาพจะกระพิบหน้า MENU สลับ BLUE SCREEN

แต่ลองไปหายืม 9600GT มาก็เป็นปกติ

อยากรู้ว่า NVIDIA มันแกล้งคนใช้ ATI หรือไง

OverclockZone Member Mangvo's Avatar
    Phayao , สถ. มน.พล.

ป๋มก็มะรู้เหมือนกันนะคับ ป๋มยังไม่เคยเจอและก็ใช้ATIอยู่ด้วย

OverclockZone Member

ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับผมเล่นการ์ด Nvidia และไปเล่น ATi ก็ไม่เคยเจออะไรนี้ผมว่าการ์ดคุณมีปัญหาหรือเปล่าลองเอาไปเคลมด้วย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

คิดจะรัก ATI ต้องหัดแก้ปัญหาต่างๆ เรื่องไดร์เวอร์ + ตัวเกมส์ ให้เป็นครับ
    ทั้งเลือกไดร์เวอร์ VGA ที่เข้ากับเครื่องเรา + Up Patch / Hotfix ของเกมส์ ด้วย หุหุหุ ผมทำจนชินละ

OverclockZone Member suicide's Avatar

Quote Originally Posted by nares2142 View Post
    เริ่มตั้งแต่ HD มาเล่นไม่ได้เลยแต่ตอนที่ยังเป็น Redeon ก็ยังพอเล่นได้บ้างเกมส์

อาจการเวลาเปิดเกมมาตัวโลโก้ต่างๆ และตัวอย่างเกมมันก็เห็นปกติ พอเข้า MENU บ้างเกมภาพจะกระพิบหน้า MENU สลับ BLUE SCREEN

แต่ลองไปหายืม 9600GT มาก็เป็นปกติ

อยากรู้ว่า NVIDIA มันแกล้งคนใช้ ATI หรือไง
    ในความคิดผมนะ เท่าที่ทดลองเกมส์ที่โชว์ Logo nVidia คือ การ์ดจาก nVidia จะรันได้ดีกว่า ก็เค้าเป็นผู้สนับสนุนเกมส์ เเน่นอนก็ต้องออกเเบบมาให้ของตัวเองรันได้ดีเป็นธรรมดา

เเต่ถ้าเล่นไม่ได้เลยคงเป็นที่ ATI เเล้วหละครับ ในกรณีนี้ท่านต้องหาข้อมูลด้วยว่าคนอื่นเป็นกันรึเปล่า ถ้าคนอื่นเค้าไม่เป็นกันก็คงเป็นที่การ์ดของท่านเเล้วหละครับ
    สรุป ถ้า User ไม่อยากเจอปัญหา ก็ต้องตามหา Patch,Driver ตามแก้เอา หมั่นหาข้อมูลนิด

ส่วนเรื่องเเกล้งอะผมว่าไม่มีนะ ของเเบบนี้มันแกล้งกันไม่ได้หรอก อย่างน้อยๆเกมส์มันก็ต้องรันได้ จะมากจะน้อยเท่านั้น แต่เล่นไม่ได้เลยนี่คงไม่ใช่เเล้ว
    Last edited by suicide; 21 Mar 2008 at 10:31:52.

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

อยากใช้ ATi ต้องทำจายครับ อิอิ

OverclockZone Member Khow's Avatar

อยากใช้ ATI ควรหมั่น update driver บ่อยๆ

OverclockZone Member Gatay's Avatar

เล่นได้นะ ... เกมไหนที่เล่นแล้วเจอปัญหา ให้ลองหา พวก Patch หรือ Hotfix เฉพาะเกมนั้นๆ มาลงดู ตามที่ด้านบนแนะนำเลย ... ยังไม่เคยเจอปัญหาหนักขนาดเข้าเกมไม่ได้เลย ...หึ...หึ

ทำใจครับ - -"

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

ของ ATI เค้าไม่ได้มีไว้เล่นเกมครับ....555.......(ล้อเล่นน่า อย่าเคืองนะ...อิอิ )

OverclockZone Member nares2142's Avatar

ผมก็อัพตลอดเอาจากแผ่น FG

Thumbs down

Quote Originally Posted by armyman View Post
    ของ ATI เค้าไม่ได้มีไว้เล่นเกมครับ....555.......(ล้อเล่นน่า อย่าเคืองนะ...อิอิ )
    แต่ผมเข้าใจว่าห้ามเอามาเล่นเกมในทางปฏิบัติหากท่านไม่รู้จักหาไดร์ฟเวอร์แบบที่คนข้างนอกเขาโม เพราะไอ้ที่มันให้โหลดรู้สึกไม่สมประกอปเลย

-*-

OverclockZone Member overburn's Avatar

ก้ไม่เหนมีปัญหานี่นา เอิ๊กๆ (กว่าจะลงตัว เหอะๆ T^T)

OverclockZone Member magnetic's Avatar

เกมที่มีโลโก้ ATI ใช้ NVIDIA เล่นไม่เห็นเป็นไรเลย หุหุ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

Quote Originally Posted by magnetic View Post
    เกมที่มีโลโก้ ATI ใช้ NVIDIA เล่นไม่เห็นเป็นไรเลย หุหุ
    มีด้วยเหรอ logo Ati ( ไม่ค่อยเห็น -*- ผมลาวเอง )

Nv 20 เกมส์ / Ati 3 เกมส์ แบบนี้อะป่าว

OverclockZone Member suicide's Avatar

Quote Originally Posted by Mazzard View Post
    มีด้วยเหรอ logo Ati ( ไม่ค่อยเห็น -*- ผมลาวเอง )

Nv 20 เกมส์ / Ati 3 เกมส์ แบบนี้อะป่าว
    พอมีครับเเต่น้อยถึงน้อยมาก เอิ๊กๆ ส่วนใหญ่เป็นเกมส์ที่ออกประมาณ 1-2 ปีเเล้ว ><

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

เล่นได้ทุกเกมอ่ะคับ

ไม่เหนมีปัญหา

Quote Originally Posted by magnetic View Post
    เกมส์ที่มีโลโก้ ATI มันเป็นเกมส์ไม่กินสเปคมาก เช่น RO GE CABAL

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ใช้ATi ต้องอดทน

แต่อย่างน้อย ATI ราคาถูกกว่าภาพสวยกว่า

crysis ก็มีโลโก้ nvidia ครับ
    แต่ 3850 ก็เล่นได้นะ very high ก็ได้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks