overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ATEC Vegus 199 น่าสนใจมากไหมครับ

OverclockZone Member louis1975's Avatar

Default ATEC Vegus 199 น่าสนใจมากไหมครับ

ก็คือมีงบอยู่ 25,000 เมื่อก่อน มี 30,000 กะว่าถ้าเล่นตัวนี้ คงเหลือสัก 5,000, ไปเอาซื้อ
    7300GT PC มาใส่รึว่าเริ่มแรมให้ โน๊ตบุคไปเลย
    ดู เสปกและกันเลย
    Processor type AMD Mobile Sempron 3100+ processor (25w 1.8GHz 256K)
    Chipsets VIA K8 N890 + VIA VT8251 , LAN, Modem, IEEE 802.11b/g
    System Memory 512 MB RAM DDR SODIMM (1xSODIMM Slot, Max. 1GB)
    LCD 12.1" Wide XGA Clear Bright TFT LCD display, resolution 1280x800
    HDD 60 GB harddisk 5,400rpm 2.5" 9.5mm high, 2MB buffer
    Optical Drive DVD +/- RW Dual Layer
    Graphics & Video Module 128-bit 3D engine AGP 8X hardware Integrated in Core Logic shared system memory up to 64MB
    Card Reader MMC/SD/MS/MS Pro 4-in-1 Card Reader
    Communication Port 56Kbps V.90/92 fax-modem built-in
    Built-in AC'97 v2.3 stereo sound with 3D sound
    Built-in 10/100 Mbps Fast Ethernet VIA LAN controller
    IEEE 802.11b/g built-in Wireless LAN
    IEEE 1394 built-in Firewire
    PC Cards Slots Express card 1.0 Compliance
    Audio Compliant with AC97 v2.2
    I/O Port Three USB 2.0 connectors
    One IEEE 1394 port
    One Express card slot
    One 15 pins D-sub connector for external monitor
    One Line-out phone jack for external Speaker
    One Mic-in phone jack for external Microphone
    One RJ-11 jack for internal 56Kbps V.90 modem
    One RJ-45 jack for internal 10/100M bit Ethernet
    AC Adaptor Universal AC adapter 65W, 20V, 3.25A ; input 90-265V 47-63Hz
    Battery Pack & Life Lithium ion battery 6-cell (4400mAh), 2.5hrs Battery Mark
    Dimension 213x297x33.3-36.5 mm (WxDxH)
    Weight weight = 1.85 kg (with Battery)
    Keyboard English-Thai 87 keys Windows stylish keyboard
    Operating systems Linux operating systems & Open Office Software preload

คิดว่าตัวนี้โอเคไหม ในราคาที่ 23,900 บาท VAT แล้ว ก็ 25,573 บาทครับ

OverclockZone Member pod's Avatar

ใช้งานหลักด้านไหนครับ

OverclockZone Member louis1975's Avatar

ก็คง เอามาเขียนเวปอย่างเดียวอ่ะครับ และก็คงดูหนังฟังเพลงธรรมดา และก็เกม ออนไลน์นิสหน่อยอ่ะครับและก็ ปล่อยบอทนิสหน่อย พูดไปพูดมามานเยอะมากเลยน่ะเนีย

ยังงัยช่วยบอกด้วยน่ะครับพอดีเปิดไปเจอพอดี ราคาพอไหวพอให้หลือไป อัดPC ต่อได้เลย

OverclockZone Member pod's Avatar

ถ้างานไม่มากมายอย่างที่บอก

ซื้อ notebook ที่ใช้ซีพียู celeron M แรมสัก 512 MB ก็เพียงพอแล้ว และอยากให้เล่นคอมพิวเตอร์แบรนด์นอก

แต่ใช้ว่า Atec จะไม่ดีนะ Atec ก็ให้ผู้ผลิตเมนบอร์ดรายหนึ่ง ODM โน้ตบุ๊คให้
    ซึ่งผมมองผู้ผลิตรายดังกล่าวยังผลิตโน้ตบุ๊คได้ดีในระดับพอใช้เท่านั้น

---------------------------------------------------

หมายเหตุ

An Original Design Manufacturer (ODM) is a company which manufactures a product which ultimately will be branded by another firm for sale.
    Last edited by pod; 30 Nov 2006 at 15:28:03.

(ODM) ที่ท่านบอกนี้ คือ MSI ใช่มม่ะงับ คือผมก็ยังไม่แน่ใจว่าจะซื้อตัวนี้ดีไหม แต่ถึงยังงัยก็ขอบคุณมากครับ ท่านพี่ pod แนะนำสักรุ่น ก็ได้ครับในงบประมาน25000+2000 บาท อ่ะครับ คือยังสับสนว่าตัวไหนดีแต่ใจจิงอยากได้asus อ่ะ แต่แพง แทบทุกรุ่นเลยกัวเอามาแล้วใช้ม่ะคุ้มเสียดายเงิน

ใช่ไม่ใช่บอกกันตรงๆ ไม่ได้ครับ

ถ้างบจำกัดจริงๆ ลองดู BTO ของ Synnex ก็ได้ครับ
    พลิก Model ใต้เครื่อง แล้วไปเช็คในอินเตอร์เน็ตดูว่าโรงงานไหนทำให้

BTO บางรุ่น Asus ทำให้ก็มีครับ

OverclockZone Member lovemachinez's Avatar

ODM ของ Quanta นี่ดีไหมครับ

พึ่งรู้ว่า คุณ pod ก็เรียนพระนครเหนือ

Quote Originally Posted by lovemachinez View Post
    ODM ของ Quanta นี่ดีไหมครับ

พึ่งรู้ว่า คุณ pod ก็เรียนพระนครเหนือ
    ดีครับ ตัวเครื่องดูแข็งแรงดีครับ

ครับ ว่าแต่พระนครเหนือคณะไหนครับเนี๊ยะ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

อ่าครับ ถ้าไม่เล่นเกมส์ หรือ งบจำกัดจิงๆล่ะก็ ก็พอไหว ครับ แต่ลองหา รุ่นที่ใช้ Ati x200EX ดีกว่าไหมครับ เพราะแพงกว่า 5-7k เองน่ะเหนเพื่อนผมมานซื้อมา แต่ถ้าหากไม่ได้ จิงๆ เอา BTO ล่ะครับ ก็โอเคดี แต่แรงไม่สะใจเท่านั้นเอง

Glazesy
    Guest

ถึง พี่ Pod พอดีผมก็สนใจ NB รุ่นนี้เหมือน ไม่ทราบว่าพี่ ทดสอบไว้รึยังครับ ไงพี่ทดสอบแล้วอยู่บอร์ดไหน ช่วยบอกที่ครับ ผมจะเข้าไปอ่าน สำหรับผมต้องการใช้งานเล่นอินเตอร์เนต ดูหนังฟังเพลง แล้วก็โปรแกรมออฟฟิศ ทั่วไป พี่สรุปว่ารุ่นนี้โอเคไหมครับ (พอดีมีงบ อยู่ไม่เกินสามหมื่นอ่ะครับผม)อยากทราบ รบกวนช่วยตอบทีน่ะครับผม

Quote Originally Posted by Glazesy View Post
    ถึง พี่ Pod พอดีผมก็สนใจ NB รุ่นนี้เหมือน ไม่ทราบว่าพี่ ทดสอบไว้รึยังครับ ไงพี่ทดสอบแล้วอยู่บอร์ดไหน ช่วยบอกที่ครับ ผมจะเข้าไปอ่าน สำหรับผมต้องการใช้งานเล่นอินเตอร์เนต ดูหนังฟังเพลง แล้วก็โปรแกรมออฟฟิศ ทั่วไป พี่สรุปว่ารุ่นนี้โอเคไหมครับ (พอดีมีงบ อยู่ไม่เกินสามหมื่นอ่ะครับผม)อยากทราบ รบกวนช่วยตอบทีน่ะครับผม
    รุ่นที่ว่ายังไม่เคยทดสอบเลยครับ

ตัวเครื่องก็ไม่ได้มีอะไรเลวร้ายหรอกครับ แต่ถ้าทำงานที่บอกมา Celeron M ก็ไหวนะ

mewzira
    Guest

ผมชอบตัวนี้นะ เล็กดีเหมาะกับการพกพา แต่ก็ยังกังวนอยู่สองเรื่องคือ
    ประกัน บริการหลังการขาย
    กับ ถ้าปีหน้าต้องหนีไปใช้ วิสต้า มันรองรับได้มากน้อยแค่ไหน กับเจ้า aero นี่สิ ราคาอาจจะ
    ไม่ได้ถูกหรือแพงไปนัก แต่ถ้าต้องขายทิ้งราคาตกแล้วเพิ่มเงินเอาตัวใหม่มาใช้กะวิสต้า ก็ไม่ไหวนะผมว่า สู่จ่ายทีเดียวใช้ได้อีก ปีสองปี น่าจะดีกว่า

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

OverclockZone Member hoyhey's Avatar

ดีแล้วคับ ถ้าคุณยิ่งชอบแบกไปไหนมาไหนด้วย
    แต่ถ้าไม่แบกไปไหนมามาก อาจเลือกตัวอื่นที่หน้าจอใหญ่กว่านี้ก็ได้ การทำงาน เล่นเกมส์ จะได้สะดวกขึ้นอีก แต่เรื่องแบตอาจมีัปัญหาหน่อย เพราะ cpu ที่ใช้ไม่ใช้พวก pentium M, core duo หรือ turion 64/X2

Bookmarks

Bookmarks