Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Router หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Router หน่อยครับ

เรื่องมีอยุ่ว่า ผมใช้ wifi-router ของ Zyxel Prestige 600
    ซึ่งใช้เน็ตกะเพื่อนที่บ้าน ผ่าน wifi เน็ตก็วิ่งปกติ 1.7M ทั้ง 2 เครื่อง ไม่ว่าจะใช้งานอะไร
    แล้วอยุ๋มาวันหนึ่ง wifi ของ router เสีย จึงไปซื้อตัวใหม่มา ซึ่งมีคนแนะนำ Linksys WRT54GL
    จึงซื้อมาใช้พร้อมโมเดมอีกตัว แต่ ผลปรากฏว่า เน็ตเมื่อเปิดใช้งานทั้ง 2 เครื่อง มันแชร์กันอ่ะครับ
    และ lag มากๆเลย ไม่ทราบว่าจะต้องไป set ที่ไหนครับ ถึงจะทำให้มันไม่แชร์เน็ตกัน

เพระก่อนซื้อ Zyxel มาพนักงานของ True บอกว่าสามารถใช้เน็ต โดยไม่แชร์ความเร็วกันไม่ว่าจะต่อกี่เครื่อง ซึ่งผมเคยต่อ 4 เครื่อง โหลด bit เช็คความเร็วก็เท่ากันอาจจะตกนิดหน่อยคือจาก 1.7 เหลือ 1.5 แต่ตอนนี้มันวิ่งแค่ 400 เองครับ
Working...
X