Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่น้องชาว AMD ที่ใช้ Chipset AMD มาต่อ RAID0 กันเถอะ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เสียดายอย่างเดียวที่มันสร้างห้องได้แค่ 2 ห้อง

Comment

ขอเพิ่มข้อเสียหน่อยนะครับ .........

จับ Raid ใช่ว่าจะ boot เร็วขึ้นนะครับ เสียเวลา Scan raid ทุกรอบที่ปิด/restart เครื่อง (Board เก่าผม M4A785TD-V Evo ก็เสียเวลา scan ........ ข้ามไป M5A99X-EVO ก็ scan เหมือนกัน เหอๆ) .......... ถ้าถอด Raid ออกผม Boot เร็วกว่าอะ -__-! (เพราะมันไม่ต้อง Scan) แต่ใช้งานจริง Raid 0 ก็เร็วขึ้นนิดนึงครับ

Comment

Originally posted by eol View Post
        ขอเพิ่มข้อเสียหน่อยนะครับ .........

จับ Raid ใช่ว่าจะ boot เร็วขึ้นนะครับ เสียเวลา Scan raid ทุกรอบที่ปิด/restart เครื่อง (Board เก่าผม M4A785TD-V Evo ก็เสียเวลา scan ........ ข้ามไป M5A99X-EVO ก็ scan เหมือนกัน เหอๆ) .......... ถ้าถอด Raid ออกผม Boot เร็วกว่าอะ -__-! (เพราะมันไม่ต้อง Scan) แต่ใช้งานจริง Raid 0 ก็เร็วขึ้นนิดนึงครับ
        เห็นด้วยครับ เนื่องจากต่อ RAID แล้วช่วงบูต RAID ROM นานจริงๆ
        แล้วอีกอย่างการทำ RAID0 จะเพิ่มแค่ความเร็วในการรับส่งข้อมูล จะเห็นผลก็ต่อเมื่อทำการ copy หรือ move ไฟล์ข้ามไดร์ฟ
        ถึงแม้ว่าเมื่อก่อนจะเป็นลูกเดียวกันแค่แบ่ง partition ก็ตาม ก็จะทำได้ช้ากว่าการต่อ RAID0

แต่สิ่งที่ไม่เปลี่ยนคือ access time ไม่ว่าจะใช้ ลูกเดียว หรือต่อ RAID0 สองลูก ก็ยังคงมีค่าaccess time ไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่เลยครับ

Comment

พอดีไฟที่บ้านไม่นิ่งอะ

Comment

ใช้มานานแล้วครับ บู๊ตเข้าวินโด+ชัตดาวช้าจริงๆตามที่ท่านข้างบนว่า แต่ก็แลกกับความเร็วบางส่วนเพิ่มขึ้นมา

ส่วนวิธีลงขอเสริมว่าสามารถโหลดไดรเวอร์Raid ลงมาเก็บไว้ในแฟลชไดร์แล้วเลือกใช้ได้ครับน่าจะสะดวกกว่า

แล้วก็ขอเตือนนะครับ ทำRaid 0 ก็เหมือนขี่หลังเสือ เร็วจริงๆแต่ถ้าเพาเวอร์กากๆ-ฮาร์ดดิสไปซักลูกนี่ข้อมูลหายหมดเกลี้ยง

แต่ผมก็ใช้ครับ 55555 ใจมันชอบของแรง

Comment

ความรู้ทั้งน้านนน จดๆๆ อิอิ

Comment

อ่า....เพิ่งเห็นประโยคท้าย

ที่นี้ เป็นคำถามของผมบ้าง ถ้า HDD ที่อยู่ใน Port RAID (1-4) แต่ไม่ได้ต่อ RAID ที่เรียกว่า Single นั่น เราจะต้อง Disable NCQ ด้วยไหม

รบกวน เซียน เง็กเซียน โครตเซียน ทั้งหลายของเหล่าชาว AMD เรา มาแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
                ผมมี wd blue 500GB raid 0 สองตัว ปิด NCQ แล้วไวขึ้นครับ

แล้วก็มี wd green 2TBไว้เก็บข้อมูลเน้นๆ อันนี้ผมเปิด NQC ไว้ครับ เหมือน HDD บ้านๆทั่วไป

Comment

ช่วยด้วยคร๊าฟ M5A99X EVO ปรับเป็น raid แล้ว ไม่มีหน้าต่างไรขึ้นเลย

Comment

ช่วยด้วยคร๊าฟ M5A99X EVO ปรับเป็น raid แล้ว ไม่มีหน้าต่างไรขึ้นเลย
                    ปรับใน ctrl+Fตอนบุ๊ตละยังครับ แล้วที่ว่าไม่มีหน้าต่างอะไรขึ้นคือตอนไหนครับ ตอนลงOSรึเปล่า ถ่ายภาพได้จะเป็นช่วยได้เยอะครับ

เหมือนที่ท่านแมวแซวๆไว้เลยพอปักหมุดแล้วไม่มึค่อยมีคนอ่้าน

Comment

Originally posted by aekarita View Post

เหมือนที่ท่านแมวแซวๆไว้เลยพอปักหมุดแล้วไม่มึค่อยมีคนอ่้าน
                      งั้นผมดันให้ล่ะกัน

Comment

ถามหน่อยครับว่า ผมรู้สึกว่าตอนเล่นเกมมันกระตุกอะครับ หลังจากทำ raid 0 แล้ว มันเป็นไปได้ไหมครับ

Comment

ถอยมาสดๆ ร้อนๆ วันนี้ครับ เพื่อทำ RAID 1

Comment

ขอบคุณที่แบ่งปันคับท่าน

Comment

แล้วเคยทำ raid 0 กับ Raid 1 ด้วย Harddisk 2 ลูกไหมครับ

ที่ผมทำอยู่จะเป็นแบบนี้ครับ
                              HDD 2T 2ลูก สร้าง Raid 0 ก่อน แต่เอาแค่ 500 GB
                              พื้นที่ HDD ยังเหลือก็กลับมาสร้างใหม่แต่คราวนี้ ทำ Raid 1 ที่เหลือ คือ 1.75 TB ครับ
                              ได้ มันก็ใช้งานได้ แต่คงจะมีคนถามว่าทำไปทำไม ผมก็คงจะตอบว่าอยากลอง เวลาพัง ข้อมูลในลูก Raid 1 ยังจะใช้งานได้ไหม ยังไม่พังเลยไม่รู้ผล

Comment

รูปหายครับช่วยแก้ไขที T_T

Comment

Working...
                                X