Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่น้องชาว AMD ที่ใช้ Chipset AMD มาต่อ RAID0 กันเถอะ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มาอ่านไม่ทัน แตกRaidทำใหม่ดีกว่า

Comment

Originally posted by nitro2004 View Post
      แล้วเคยทำ raid 0 กับ Raid 1 ด้วย Harddisk 2 ลูกไหมครับ

ที่ผมทำอยู่จะเป็นแบบนี้ครับ
      HDD 2T 2ลูก สร้าง Raid 0 ก่อน แต่เอาแค่ 500 GB
      พื้นที่ HDD ยังเหลือก็กลับมาสร้างใหม่แต่คราวนี้ ทำ Raid 1 ที่เหลือ คือ 1.75 TB ครับ
      ได้ มันก็ใช้งานได้ แต่คงจะมีคนถามว่าทำไปทำไม ผมก็คงจะตอบว่าอยากลอง เวลาพัง ข้อมูลในลูก Raid 1 ยังจะใช้งานได้ไหม ยังไม่พังเลยไม่รู้ผล
      เพิ่งมาอ่านแล้วเห็นข้อความนี้

ขอให้คนที่เข้ามาอ่านทีหลังอย่าทำตามนะครับ
      RAID1 จะสำรองข้อมูลได้ก็ต่อเมื่อ HDD พัง 1 เหลืออีก 1
      แต่ถ้าทำแบบข้างบน RAID0 ไว้ แล้ว RAID1 ด้วย HDD ลูกเดิม ถ้าว่า HDD ลูกนั้นพังไปแล้วจะเหลืออะไร

ผิดวัตถุประสงค์ และไม่เข้าใจจุดมุ่งหมายของ RAID1 อย่างแรง

Comment

ขอเกาะถามนิดนะครับ ถ้าจะทำ RAID0 แยกกัน คือ เอาฮาสดิส2ลูกมา RAID0 สร้าง1ไดร์และเอา SSD อีก2ลูกมา RAID0เพื่อสร้างอีก1ไดร์ ได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
          ขอเกาะถามนิดนะครับ ถ้าจะทำ RAID0 แยกกัน คือ เอาฮาสดิส2ลูกมา RAID0 สร้าง1ไดร์และเอา SSD อีก2ลูกมา RAID0เพื่อสร้างอีก1ไดร์ ได้ไหมครับ
          จากที่สังเกตดูน่าจะทำได้นะครับ ทำแบบ SSD1+SSD2 = RAID0#1 , HDD1+HDD2 = RAID0#2

แต่ผมยังมีอีกอย่างที่อยากลองทำ แต่ยังไม่ได้ลองเนื่องจากอุปกรณ์ไม่ครบ คือ nest RAID 0+1 (2xSSD+2xHDD)
          ตามภาพ น่าจะแรงและปลอดภัยไปในเวลาเดียวกัน แต่คิดว่าคงจะมีช่วงช้าอยู่ตอนที่ mirror จาก SSD-RAID0 ==> HDD-RAID0

Comment

อยากรู้มานานละครับ ว่าทำไม เจ้าของกระทู้ ต้องสร้าง 103 ไว้อันแรก และอีกอันฟรี อันหลัง และเวลาลง จะลง 103 หรืออีกอัน ผมค้างอยู่ตรงนี้มาเป็นชาติละ สับสน ไม่รู้จะลงอันไหน

Comment

Array หรือ LD ขนาด 103 G ผมแบ่งไว้ลง OS อย่างเดียวน่ะ
              จริงๆไม่ต้องสร้าง Array หรือ LD ย่อยก็ได้ ได้ขนาด2 TB แล้วแบ่งพราทิชั่นเอาก็ได้

แก้ไขรูปที่หายไปให้แล้วนะครับ
              Last edited by boyro; 29 Jan 2014, 19:16:44.

Comment

ผมได้ลองทำตามทุกอย่างละครับ และก็ผ่านไปด้วยดี วัดด้วย HDtune เร็วขึ้นประมาณ 15-20% ในหลักทฤษฎี แต่พอหลักปฏิบตัติจริง ผมรู้สึกว่าอืดกว่าลูกเดียวเสียอีก เวลาอัพวินโดว์ ลงเกมส์ ลงแอป ผมว่ามันหน่วงจนรู้สึกได้ ระว่าง RAID กับ ลูกเดียวเพียวๆ หรือว่าเป็นเฉพาะเครื่องผมคนเดียว

555+ สงสัยเท่านั้นแหละครับ จากการสัมผัสมา จนต้องยกเลิกทำ RAID กลับไปใช้ลูกเดียวเหมือนเดิม และเอาอีกลูกไว้ใช้งานเก็บข้อมูลเหมือนเดิม

Comment

สุดยอดครับ

Comment

Working...
                  X