Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมไม่โชว์หน้าจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมไม่โชว์หน้าจอ

ขอความช่วยเหลือด้วยนะคับ...

อาการ เปิดเครื่องมาปุ๊บจะไม่ขึ้นอะไรมาเลยตรงจอภาพ แต่เครื่องยังทำงาน ยังรันอยู่(ตอนเปิดมาปุ๊บนั้นเครื่องจะไม่มีเสียง ตี๊ดๆๆ ขึ้นมา) ปกติมันจะมีเสียงขึ้นมา

เสปกเครื่อง

CPC : intel P4 2.66 GHz
    Mainboard : Asus P4S8X-X-UAYZ
    Ram : Kingston 256/266 Bus
    Graphic Gard : Asus Geforce2 MX400 64M
    Harddisk : Seagate 80 G
    Psu : ยี่ห้อ Super 350 w (model:LC-B350ATX)

ผมลองถอดแรมมาขัดแล้วแต่อาการยังเหมือนเดิม

ช่วยทีคับ
    ขอบคุณ....

จอมันขึ้นว่า no signal หรือป่าวค๊าบ ลองเช็ค VGA ดู

Comment

อะไรคือ no signal มือใหม่คับผม

Comment

ออ.....ป่าวคับไม่มีอะไรขขึ้นมาเลยคับ ไฟที่จอไม่ได้กระพิบ แต่มันนิ่งคับ

Comment

คือ ผมคิดว่าอาการหนักนะครับ ถ้าไม่มีเสียงปิ๊ป ของไบออส

เครื่องจะไม่รันครับ แค่พัดลมต่างๆ หมุนเฉยๆ

1. อาจลองดึงแรมออกมาให้หมด แล้วเปิดเครื่อง สังเกตุว่ามีเสียงหรือไม่ ถ้ามี แสดงว่าเครื่องไม่ได้เสียหายนักใส่แรมกลับเข้าไปก็น่าจะบูตได้

2. ถ้าถอดแรมออกหมด พอเปิดเครื่องแล้วไม่มีเสียง - >> ปัญหาเริ่มหนัก เพราะอาจเกิดจากเมนบอร์ดเสีย หรือซีพียูน่ะครับ น่าจะถอดเอาซีพียูไปลองกับเมนบอร์ดตัวอื่น ถ้าติด แสดงว่าบอร์ดท่านเสีย ถ้าไม่ติด แสดงว่าซีพียูเสีย

แต่อย่าเพิ่งดีใจว่าเมนบอร์ดไม่เสียนะครับ ควรหาซีพียูมาลองบอร์ดของท่านด้วย

นี่คือวิธีแก้ปัญหาง่ายๆ ครับ ไม่ต้องคิดไรมาก

หรือรอท่านต่อไป ช่วยด้วยครับ

Comment

ลืมไป บางปัญหาอาจเกิดจากตัวการ์ดจอได้นะครับ ลองถอดออกมาขัดๆ ด้วย

Comment

- การ์ดจอม,แรม ถอดมาขัด แล้วแต่ยังเหมือนเดิม
              - แล้วก้อซีพียูก้อถอดมาลองกับเครื่องแล้วเหมือนกาน ทำงานได้ปกติ

อย่างนี้น่าจะเป็นที่ แมนบอร์ดหรอคับเนีย

Comment

เช็คให้ดีนะครับ..........มันไปโชว์ที่หลังจออ๊ะป่าววว

Comment

ตามท่านบนเลยครับ แง๊บๆ

Comment

เช็คทุกอย่างอีกรอบแล้ว แต่ก้อยังเหมือนเดิม พอจะสรุปได้ป่าวคับท่านๆๆทั้งหลาย

Comment

Clear CMOS ด้วยครับผม

Comment

cmos ก้อแล้ว

แต่อาการที่ผมได้ลองทำ
                        ผมได้เอาเครื่องที่สเปกเดี่ยวกันมาแล้วลองถอดหมดทุกอย่าง แล้วไปเปลี่ยนกับเครื่องที่มีปัญหา ทั้ง แมนบอร์ด,การ์ดจอ,แรม,ซีพียู
                        อาการก้อยังเหมือนเดิม ไม่ขึ้นหน้าจอ (แต่พอผมได้เปลี่ยนเข้าให้กลับไปเครื่องปรากฏว่าเครื่องไม่ติดด้วยเหมือนกาน) ตอนที่ผมเปลี่ยนแมนบอร์ด
                        นั้น ไข้ขวงไปโดนแมนบอร์ด นั้นเป็นเพราะสาเหตุที่ทำให้แมนบอร์ดมีปัญหาบ้างหรือเปล่าคับ
                        คือสรุปว่า เครื่อง 2 ตัวสลับเปลี่ยนกันนั้นมีอาการเหมือนกันเลย เปิดไม่ติด (ฉิบหาย)

ช่วยทีคับ (เครียด)
                        Last edited by marcozone; 21 Mar 2008, 14:39:01.

Comment

ลองถอดอุปกรณ์ออกให้หมดเหลือ vga card, ram , cpu , monitor แล้วลองเปิดเครื่องว่าจอสว่างหรือเปล่า

Comment

Working...
                          X