Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้องใหม่ขอความช่วยเหลือจากพี่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้องใหม่ขอความช่วยเหลือจากพี่ครับ

spec : p4 2.66 GHz 506 socket 775
    m/b ASROCK 775VM800 RAM DDR 512 ชิบเซ็ต VIA

คือผมได้ลอง o/c ไปที่ 3.1 GHz โดยปรับ FSB อย่างเดียว จากเดิม 133 ไปที่ 155 MHz Mutiple *20 มันใช้งานได้ บูตผ่านไม่มีปัญหาอะไร อุณภูมิ 46-54 องศา กะจะลากขึ้นไปอีกแต่พอปรับ FSB ขึ้นไปมากกว่านี้ มันบูตผ่าน แต่พอเข้าวินโดว์แล้ว มันรีสตาร์ทเอง อยากถามว่าเป็นเพราะอะไรครับ และถ้าจะ O/C ขึ้นไปอีกจะต้องทำไงครับ

*** ข้องใจมากรบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ ***

*** ขอบคุณครับ ***

ลองเพิ่มไฟ CPU และแรมดูครับถ้า บอณ์ดทำได้ ถ้าอาการเดิม ต้องทดแรมแล้วครับ ถ้าไม่ผ่านอีก ก็ทำใจครับ

Comment

*** ขอบคุณครับ แต่ เมนบอร์ดของผมมันไม่มีให้ปรับ Vcore อะครับ ส่วน Vram มันก็มีแค่ nomal กับ high RAM 200 MHz เดิม 3 4 4 8 ผมปรับเป็น 2 3 3 6 อะครับ มันก็ยังอาการเดิมเฮ้อ! อยากแรงแต่ตังน้อย สงกะสัยต้องทำใจแล้วคัรับท่านพี่ ขอบคุณคับที่แนะนำ

Comment

Originally posted by apsch2 View Post
        *** ขอบคุณครับ แต่ เมนบอร์ดของผมมันไม่มีให้ปรับ Vcore อะครับ ส่วน Vram มันก็มีแค่ nomal กับ high RAM 200 MHz เดิม 3 4 4 8 ผมปรับเป็น 2 3 3 6 อะครับ มันก็ยังอาการเดิมเฮ้อ! อยากแรงแต่ตังน้อย สงกะสัยต้องทำใจแล้วคัรับท่านพี่ ขอบคุณคับที่แนะนำ
        การปรับ จาก 3448 มาที่ 2336 นั้นเท่ากับ ลด CL ลงมา ด้วย การใช้งานได้ไม่แฮ้งก็ ถือว่าีีดีครับ แต่ถ้าจะ OC สูง ลอง CL3 เหมือนเดิมครับ ปรับแบบหลวมๆครับ จะได้ได้ไกล หน่อย แต่คงไม่มากครับ

Comment

บอร์ดนี้เคยใช้ มันปรับไฟไม่ได้ คล็อคได้แค่ไหนก็แค่นั้นครับ บอร์ดรุ่นประหยัดแค่พันกว่าบาท

Comment

Working...
          X