Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาดู Systemrequirement ของเกมส์อ่ะครับ งง งง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาดู Systemrequirement ของเกมส์อ่ะครับ งง งง

คือว่า สงสันในเรื่องของ CPU ครับ
    เนื่องจาก CPU เรามันป็น 2 core
    แต่เกมส์ที่ระบุมามันเป็น ความเร็วจริงๆอ่ะครับ
    เช่น 3.4 Ghz ประมาณเนี่ย
    ดังนั้นเวลาดูว่าจะเล่นได้มั้ยเนี่ย
    เอาความเร็ว CPU ของเรา x ด้วย 2 เลยรึปล่าวครับ

ของผมนะ Turion64X2 1.9 Ghz อ่ะครับ

อีกเรื่อง เร่อง VGA Turbo Cache
    เราเอาส่วนที่ Physical + Cahce ไปเทียบกับ Requirement ได้เลยใช้มั้ย
    หรือต้องเอา Physical ครับ

ในความเป็นจริง ความถี่ต่ำๆก็ไม่ได้หมายความว่าจะแรงน้อยกว่าความถี่สูงๆ
    เอา PD มาเทียบกะ Core2 ก็เทียบกันไม่ได้อ่ะครับ
    ส่วนเล่นได้ไม่ได้ก็ต้องดูไป ถ้า CPU Dualcore จะไม่เกี่ยวกับการX2 ของความถี่สัญญาณนาฬิกา 1.9 ก็ 1.9
    รอท่านต่อไป

Comment

อิอิเเอบเข้ามาดู
      ผมว่าถ้าเป็น core2 น่าจะคูณสองด้วยนะ ไม่รู้ดิ
      เมื่อก่อนเคยเข้าเวปอินเทล แล้วเปิดดูโฆษณาของมัน(เป็นภาพวีดีโอ)มันโชวให้ดูระหว่างซีพียู
      คอร์เดียวกะสองคอร์ที่ความเร็วเท่ากันมา encoding หนังปรากฏว่า สองคอร์ทำเส็ดแล้วคอร์เดียว
      ยังได้แค่ครึ่งอยู่เลย แต่ผมก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้มาก ต้องรอท่านต่อไป

Comment

สองคอร์มันทำงานได้สองเทรตอ่ะดิ งานมันเลยเสร็จเร็วกว่าคอร์เดียว

Comment

ยังไม่ ค่อยเคลียร์ อ่ะ..
          ตกลงว่า x2 ได้เลย มะครับ

Comment

ม่ายด้ายยยยครับ เอา clock มาคูณ 2 นี่มั่วอย่างแรง
            ความแรงไม่ได้เทียบที่ clock อย่างเดียวครับ ทั้ง Cache,FSB,ชุดคำสั่ง หรือสถาปัตยกรรม ต่างก็มีส่วนเกี่ยวข้องกันทั้งนั้น
            ดูอย่างสมัยก่อน K8 กะ P4 ดิ K8 มี clock น้อยกว่าแต่กลับแรงเท่ากับ P4 ที่มี clock มากกว่า(กลายเป็นที่มาของชื่อรุ่น K8)

Comment

แล้วดูตรงไหน เวลา เทียบอ่ะ
              ต้องกะ เอาเองเหรอ

Comment

เก็บ ๆ ๆ ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณด้วยนะคับ

Comment

Working...
                X