Announcement

Collapse
No announcement yet.

โดนไวรัสครับ ช่วยหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โดนไวรัสครับ ช่วยหน่อย

อาการมันคือจะทำให้ไฟล์อะไรก็ตามที่เป็นไฟล์ .EXE ไม่สามารถรันได้ มาเอะใจเจอเอาตอนที่อยู่ antiVIR ที่ใช้อยู่มันไม่รันขึ้นมา เลยลองถอดออก แต่มันฟองว่าไม่เจอ เลยไปโหลดมาใหม่ คราวนี้เข้าเน็ทไม่ได้ไปเลย ลำบากครับ ยังไม่พอ ลองฟอร์แมทลงวินโดว์ใหม่ไป ลงเสร็จ จะลงโปรแกรมอื่นๆลงไปปรากฏว่าไฟล์ install ทุกโปรแกรมใช้ไม่ได้เลย

สรุปคือใครพอรู้วิธีจัดการมันบ้างครับ ช่วยหน่อย พอดีเป็นเครื่องที่ทำงาน ตอนนี้เอามาที่ห้องแล้ว แต่หาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ยังไม่กล้า ต่อเข้าเครื่องที่ห้องครับ

ฟอร์แมทแบบ Full รึเปล่าครับ

ถ้าFull ไม่น่าจะมีอะไรเหลือรอดนะ

Comment

มันไปเป็นใน ไดรพ์อื่นครับ โปรแกรมที่เก็บในไดร์ฟอื่น จะFormat ทิ้งทั้งลูกก็ไม่ได้ เพราะงานเต็มเลย ไอ้ครั้นจะไปค้นหาแล้วลบที่ละ Folder ก็ลำบากหนัก เลยจะลองดูว่ามันชื่ออะไรแล้วจะลองหาพวก FIX ต่างๆมาลงน่ะครับ

Comment

Originally posted by sanitkku View Post
        มันไปเป็นใน ไดรพ์อื่นครับ โปรแกรมที่เก็บในไดร์ฟอื่น จะFormat ทิ้งทั้งลูกก็ไม่ได้ เพราะงานเต็มเลย ไอ้ครั้นจะไปค้นหาแล้วลบที่ละ Folder ก็ลำบากหนัก เลยจะลองดูว่ามันชื่ออะไรแล้วจะลองหาพวก FIX ต่างๆมาลงน่ะครับ
        ผมเคยเจอเหมือนท่านนะ พอเปิดปุ๊บมัน จะวิ่งไปทุกไดร์เลย รวมทั้งเฟรชไดร์ที่เราเสียบคอมอยู่ด้วย (ตอนนั้นเขาเรียกโทรจัน เดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปเรื่อย) มันจะออโต้รันเลยทั้งไดร์ C, D, F, (E คือ ซีดีมันเข้าไม่ได้ วิธีของผมคือ เก็บไฟล์ที่สำดัญไว้ แล้วฟร์อแมตเครื่องใหม่เลย ทั้งหมดทุกไดร์นะครับ เพราะหาไม่เจอ ไม่รู้มันอยู่ที่ไหน และฝังอยู่ reg ตัวไหนแล้วไง ไฟล์ธรรมดามันก็แฝงอยู่ เสร็จแล้ว ก็ลงวินโดว จะให้ดีใช้ Hires's Boot เพราะมีตัวแสกนไวรัสอยู่ในนั้นด้วย แสกนในดอส นั่นแหละ คือฟร์อแมตแล้วก่อนลงก็แสกนก่อน ป้องกันไวรัสสใน Hires's Boot เป็นรุ่นเก่านะครับ ประมาณปี 2006 ไรงี้แหละ (ก็ดีกว่าไม่มี อย่าใช้ เซฟมู๊ดเลยไม่ได้ผลหรอกใครว่าไวรัสไม่รันในเซฟมู๊ด ที่ผมเจอมันรันอ่ะ) แสกนแล้วค่อยลงวินโดว ลงเสร็จอย่าเพิ่งลงโปรแกรมอื่นนะครับลงแต่ไดรเวอร์ แล้วก็ลงตัวป้องกันไวรัสเลย ที่ผมใช้ (เครื่องผมนะ) F-Secure หรือจะใช้ BitDefendre Total 2008 ก็ได้ F-Secure จะจับได้ดีกว่า แต่ BitDefendre Total 2008 จะป้องกันได้ดีเยี่ยม เข้าเวบ XXX หากมีไวรัสตัวป้องกันจะบล๊อกเลยไม่เปิดให้เราดูด้วย ไม่ใช่ให้ลงโปรแกรมป้องกันไวรัส 2 ตัวนะลงแค่ตัวเดียว แล้วก็เอาไฟล์สำคัญที่ท่านว่ามาก่อนเปิดก็แสกนก่อนเลย (อย่าเปิดก่อน) ให้ตัวป้องกันไวรัสทำงาน ถ้าเจอที่ไฟล์ไหนก็ลบทิ้งซะอย่าเสียดาย อาจมีบางท่านว่า nod32 kap และอื่นๆ ป้องกันได้ ผมก็ลองเอามาลงม่ะเห็นมันป้องกันได้นิ ก็ลองทำดูนะครับ เผื่อเจอที่เหมือนกัน หากหาโปรแกรมไม่ได้ค่อย เอ็มาละกัน ผมไม่ได้ฝากไฟล์ขี้เกียจอัพ

Comment

ท่านลองเอาแฟรชไดร์ฟเสียบแล้วดูว่ามีไฟล์อารายแปลกเข้ามาอยู่
          แล้วเอาชือไวรัสมาโพส

Comment

Working...
          X