overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ไม่ต้องการโดนเอาเปรียบ

OverclockZone Member flookkung's Avatar

Default ไม่ต้องการโดนเอาเปรียบ

คือผมกำลังจะไปซื้อคอมอะครับ เป็นคอมเครื่องแรกเลยที่ผมจะไปเลือกซื้อเอง ผมอยากถามว่าจะมีวิธีการเลือกซื้ออย่างไร ไม่ให้โดนทางร้านเอาเปรียบอะครับ แล้วเวลาร้านเค้าประกอบ+ลงโปรแกรมให้เราเสร็จหมดทุกอย่างแล้ว เราจะมีวิธีการเทสเครื่องอย่างไรบ้างครับ ว่าเครื่องเราโอเคไหม ช่วย ชีแนะ+แนะนำ ทีนะครับ

OverclockZone Member

แนะนำว่า เอามาประกอบเอง ก็เพียงพอครับ
    ชิ้นส่วน ก็เดินซื้อคนละร้านก็ได้ .........มั้ง

OverclockZone Member andromedras's Avatar

ซื้อคอม ก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือน (ผมคนเดียวป่าว) อาทิตย์แรก ก็เดินๆๆ ไปงั้นแหละ สแกนดู ว่าร้านไหนขายไร มั้ง เจอไรถูกใจไม่แพง ซื้อไว้ก่อน (ต้องอยู่ในลิสต์ที่จะซื้อด้วย) อาทิตย์ 2-3 เช็คราคา แต่ละร้าน เทียบราคา แล้วค่อยมาซื้อ หุหุ อาทิตย์สุดท้าย เดินอย่างเดียว เพื่อหาที่ถูกและดี 555

OverclockZone Member flookkung's Avatar

เรื่องของเรื่องคือผม ประกอบไม่เป็นครับ *-*

Quote Originally Posted by flookkung View Post
    เรื่องของเรื่องคือผม ประกอบไม่เป็นครับ *-*
    1. วานเพื่อนมาประกอบให้ แล้วลักจำ เผื่อคราวหน้าประกอบเอง ไม่ก็ให้เขาสอน หรือไม่ก้อ ซื้อหนังสือประกอบคอมมาสักเล่ม ติดบ้านไว้

2. จ้างช่างประกอบ แล้วทำใจเลยว่า คุณจะไม่อยาก ต่อเติมอะไรอีก เพราะเก็บสายได้งงมาก ควรจะ เล่นของแรงๆไปเลย HD กี่ตัว ใส่เท่าที่
    อยากใส่เลย อย่ารออนาคต ทีเดียวเสด แต่ไม่แนะนำ เพราะ จะช้ำใจตอนราคาลง อย่างแรม หรือ HD

3. ซื้อแบบสำเร็จรูปเลย ยี่ห้อ แล้วแต่ dell hp บลาๆ

ปล. ตอนผมซื้อ ก็ให้เพื่อนประกอบให้ แล้วเลี้ยงเนื้อกระทะ 5555

ใครมีความคิดเห็นอื่นๆอีกชี้แนะได้นะครับ ความรู้ประดับบารมีครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ถ้าให้ร้านประกอบราน ก็บอก ของกล่อง ของแถม ทุกอย่างด้วยละร้าน ชอบ เก็บไว อะ

แล้ววิธีการเทสหลังจากประกอบเสร็จแล้วอ่ะครับ พวกท่านๆเทสยังไงกันบ้างเหรอคับ

จะโดนร้านเอาเปรียบในเรื่องไหนเหรอครับ ผมเพิ่งซื้อคอมไป อยากรู้เหมือนกันจะได้จำไว้ เพราะคิดว่า
    1. ราคาที่เราเช็คแล้วพอๆกันทุกร้าน
    2. ประกอบและลงโปรแกรมไม่คิดเงิน ตอนเช็คก็เปิดฝาเคสให้เราเช็คฮาร์ดแวร์ และเทสวินโดว์
    3.กล่องต้องมีให้อยู่แล้วหนิ

ผมว่ามันก็มาตราฐานดีนะ แค่วินโดว์ที่มันลง มันโกสมาลงให้เรา

ผิดถูกยังไงแนะนำด้วยกำลังจะไปซื้อให้เพื่อนอีกเครื่องนึง

อยากรู้การเทสหลังจากประกอบเสร็จอ่ะครับว่าพวกท่านทำไงกันบ้างครับ

Quote Originally Posted by flookkung View Post
    อยากรู้การเทสหลังจากประกอบเสร็จอ่ะครับว่าพวกท่านทำไงกันบ้างครับ
    สำหรับ เครื่องประกอบ เพิ่งเสร็จ เปิดเครื่อง เข้าไบออส เซ็ตค่าต่างๆ ที่สำคัญ เซ้ตให้บู๊ตจาก cd-rom เพราะคุณต้องลงวินโดว์ใหม่

สรุปคือ เปิดเครื่อง จอติด ไฟที่เครื่องแสดงสถานะ

ตรวจดู system property ว่า CPU ram ใช่ที่เราใส่เข้าไปตามจำนวน หรือไม่ก็ใช้ CPUz ตรวจดู
    ลงไดร์เวอรบอร์ด์ เช็คเสียงว่าออกมั้ย ยังไงก็ต้องลงหมดอยู่แล้วนี่เนอะ จะบอกทำไม55555
    USB ลองเสียบดู ว่าติดทุกช่องรึเป่า

นึกไม่ออกแระ คร่าวๆ ก็ประมาณนี้อ่ะ

ลองใช้ดูสัก 2 ชั่วโมง ดูว่า ค้างหรือไม่ ........... อันนี้ข้ามก็ได้มั้ง

อีกเรื่องนะครับ คือว่าถ้าผมจัดสเปคเรียบร้อยแล้ว รวมทั้งหมด2หมื่นบาท (อันนี้ราคาที่พันทิพย์นะครับ) แต่ถ้าผมซื้อที่ตึกคอมศรีราชา ราคามันจะต่างกันมากมั้ยครับ คือผมไม่มีเวลาไปเช็คอ่ะครับ

OverclockZone Member YooM-MA-TooD's Avatar
    [ชลชาย](C.R.U) ชลบุรี

อยู่ชลบุรีหรองับ ผมอยู่บางพระงับ

OverclockZone Member YooM-MA-TooD's Avatar

ผมก็กำลังจะประกอบคอมใหม่งับ งบ 20,000 นิดๆ ยังไม่ได้จักสเปกเลย กำลังนั่งดูหลายกระทู้อยู่ว่าจะจัดยังไง กะว่าถ้าจัดจะฝากอาจารย์ที่ สอนประกอบ
    ไปซื้อของที่กทม. หรือให้เขา สั่งของให้อ่ะครับ

OverclockZone Member icecy9092's Avatar

1. เลือกร้านที่ดูแล้วไว้ใจได้คับ ---> อาสัยการเดินดูบ่อยๆอะคับ (อย่าใจร้อน เดินบ่อยๆ หลายๆรอบ)
    2. อัทยาสัยดีๆ คุยรุ้เรื่อง ---> เพราะถ้าเรามีปัญหา อย่างน้อยก้อสบายใจไปอีกเปาะนึงคับ
    3. ดูแล้วว่าร้านนั้นของครบตาม spec ที่เราจัดอะคับ ---> ถ้าไม่ครบ ผมเคยเจอแล้ว
    มันไปซื้อร้านอื่นมา แล้วคิดเปอเซนเพิ่มคับ
    4. ตกลงเรื่องราคาและของแถม ให้ครบนะครับ *-*
    5. นั่งดูเค้าแกะกล่องเลยครับ นั่งรอเค้าประกอบแบบว่าเราต้องเหนด้วยนะคับ ---> ไม่งั้นอาจโดนย้อมแมวคับ
    6. ทีนี้เราก้อตรวจเช็ค spec ในเครื่องคับ ดูตอนบูทเครื่องอะ ---> กันไว้ก่อนครับ เผื่อเราแอบเปลี่ยน -*-
    7. พอเค้าประกอบเสรจแล้ว เราก้อเช็คของครับ ขอกล่องพร้อมไดร์เวอร์ของชิ้นส่วนกลับมาให้ครบนะคับ
    8. ขอนามบัตร และเบอร์เค้าไว้นะ เผื่อมีปัญหาที่บ้าน
    9. จ่ายเงิน
    10. แบกกลับบ้าน
    11. ยลโฉมคอมเครื่องใหม่ ที่บ้าน
    12. สนุกกับมันคับผม ^^

ขอให้โชคดี อย่างน้อย ถ้าทำได้ครบนะ ก้อสบายใจไป 80-90% แล้วคับ -*-

แล้วราคาฮาร์ดแวร์ต่างๆ ของจังหวัดชลบุรีกับที่พันทิพย์นี่จะแตกต่างกันมากไหมครับ

ใจจริงอยากสั่งซื้อจากร้านtkเอาอะ แต่กลัวจะยุ่งยากเวลาส่งเคลมอ่าครับ

ชลบุรีแพงกว่า+- ไม่เกิน 500 มั้งน่าจะ เพราะ เมื่อ 3-4 เดือนที่ แล้วไปเดิน ตึกคอมศรีราชาบ่อย เด๋ว นี้ไม่ค่อยได้ไปเพราะมิว่าง

คุนยมทูตครับ มีร้านไหนในตึกคอมศรีราชาแนะนำบ้างมั้ยครับ

คิดไม่ออกอ่ะงับ เพราะไม่ได้ไปนานลืมชื่อร้านหมดแล้ว

ลองเดินดู แต่ที่เคยประกอบก็มีร้าน ป้ายแดงๆอยู่สุดทางชั้นไหนจำไม่ได้ ชื่อร้านเปงเลขอ่ะงับ 2ไรสักอย่างเนี่ย
    ร้านนี้ก็บริการดีนะ เคยทำใหเพื่อนนานมาละ

จะประกอบวันไหนอ่ะงับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks