Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ต้องการโดนเอาเปรียบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ต้องการโดนเอาเปรียบ

คือผมกำลังจะไปซื้อคอมอะครับ เป็นคอมเครื่องแรกเลยที่ผมจะไปเลือกซื้อเอง ผมอยากถามว่าจะมีวิธีการเลือกซื้ออย่างไร ไม่ให้โดนทางร้านเอาเปรียบอะครับ แล้วเวลาร้านเค้าประกอบ+ลงโปรแกรมให้เราเสร็จหมดทุกอย่างแล้ว เราจะมีวิธีการเทสเครื่องอย่างไรบ้างครับ ว่าเครื่องเราโอเคไหม ช่วย ชีแนะ+แนะนำ ทีนะครับ

แนะนำว่า เอามาประกอบเอง ก็เพียงพอครับ
    ชิ้นส่วน ก็เดินซื้อคนละร้านก็ได้ .........มั้ง

Comment

ซื้อคอม ก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือน (ผมคนเดียวป่าว) อาทิตย์แรก ก็เดินๆๆ ไปงั้นแหละ สแกนดู ว่าร้านไหนขายไร มั้ง เจอไรถูกใจไม่แพง ซื้อไว้ก่อน (ต้องอยู่ในลิสต์ที่จะซื้อด้วย) อาทิตย์ 2-3 เช็คราคา แต่ละร้าน เทียบราคา แล้วค่อยมาซื้อ หุหุ อาทิตย์สุดท้าย เดินอย่างเดียว เพื่อหาที่ถูกและดี 555

Comment

เรื่องของเรื่องคือผม ประกอบไม่เป็นครับ *-*

Comment

Originally posted by flookkung View Post
          เรื่องของเรื่องคือผม ประกอบไม่เป็นครับ *-*
          1. วานเพื่อนมาประกอบให้ แล้วลักจำ เผื่อคราวหน้าประกอบเอง ไม่ก็ให้เขาสอน หรือไม่ก้อ ซื้อหนังสือประกอบคอมมาสักเล่ม ติดบ้านไว้

2. จ้างช่างประกอบ แล้วทำใจเลยว่า คุณจะไม่อยาก ต่อเติมอะไรอีก เพราะเก็บสายได้งงมาก ควรจะ เล่นของแรงๆไปเลย HD กี่ตัว ใส่เท่าที่
          อยากใส่เลย อย่ารออนาคต ทีเดียวเสด แต่ไม่แนะนำ เพราะ จะช้ำใจตอนราคาลง อย่างแรม หรือ HD

3. ซื้อแบบสำเร็จรูปเลย ยี่ห้อ แล้วแต่ dell hp บลาๆ

ปล. ตอนผมซื้อ ก็ให้เพื่อนประกอบให้ แล้วเลี้ยงเนื้อกระทะ 5555

Comment

ใครมีความคิดเห็นอื่นๆอีกชี้แนะได้นะครับ ความรู้ประดับบารมีครับ

Comment

ถ้าให้ร้านประกอบราน ก็บอก ของกล่อง ของแถม ทุกอย่างด้วยละร้าน ชอบ เก็บไว อะ

Comment

แล้ววิธีการเทสหลังจากประกอบเสร็จแล้วอ่ะครับ พวกท่านๆเทสยังไงกันบ้างเหรอคับ

Comment

จะโดนร้านเอาเปรียบในเรื่องไหนเหรอครับ ผมเพิ่งซื้อคอมไป อยากรู้เหมือนกันจะได้จำไว้ เพราะคิดว่า
                  1. ราคาที่เราเช็คแล้วพอๆกันทุกร้าน
                  2. ประกอบและลงโปรแกรมไม่คิดเงิน ตอนเช็คก็เปิดฝาเคสให้เราเช็คฮาร์ดแวร์ และเทสวินโดว์
                  3.กล่องต้องมีให้อยู่แล้วหนิ

ผมว่ามันก็มาตราฐานดีนะ แค่วินโดว์ที่มันลง มันโกสมาลงให้เรา

ผิดถูกยังไงแนะนำด้วยกำลังจะไปซื้อให้เพื่อนอีกเครื่องนึง

Comment

อยากรู้การเทสหลังจากประกอบเสร็จอ่ะครับว่าพวกท่านทำไงกันบ้างครับ

Comment

Originally posted by flookkung View Post
                      อยากรู้การเทสหลังจากประกอบเสร็จอ่ะครับว่าพวกท่านทำไงกันบ้างครับ
                      สำหรับ เครื่องประกอบ เพิ่งเสร็จ เปิดเครื่อง เข้าไบออส เซ็ตค่าต่างๆ ที่สำคัญ เซ้ตให้บู๊ตจาก cd-rom เพราะคุณต้องลงวินโดว์ใหม่

สรุปคือ เปิดเครื่อง จอติด ไฟที่เครื่องแสดงสถานะ

ตรวจดู system property ว่า CPU ram ใช่ที่เราใส่เข้าไปตามจำนวน หรือไม่ก็ใช้ CPUz ตรวจดู
                      ลงไดร์เวอรบอร์ด์ เช็คเสียงว่าออกมั้ย ยังไงก็ต้องลงหมดอยู่แล้วนี่เนอะ จะบอกทำไม55555
                      USB ลองเสียบดู ว่าติดทุกช่องรึเป่า

นึกไม่ออกแระ คร่าวๆ ก็ประมาณนี้อ่ะ

ลองใช้ดูสัก 2 ชั่วโมง ดูว่า ค้างหรือไม่ ........... อันนี้ข้ามก็ได้มั้ง

Comment

อีกเรื่องนะครับ คือว่าถ้าผมจัดสเปคเรียบร้อยแล้ว รวมทั้งหมด2หมื่นบาท (อันนี้ราคาที่พันทิพย์นะครับ) แต่ถ้าผมซื้อที่ตึกคอมศรีราชา ราคามันจะต่างกันมากมั้ยครับ คือผมไม่มีเวลาไปเช็คอ่ะครับ

Comment

อยู่ชลบุรีหรองับ ผมอยู่บางพระงับ

Comment

ผมก็กำลังจะประกอบคอมใหม่งับ งบ 20,000 นิดๆ ยังไม่ได้จักสเปกเลย กำลังนั่งดูหลายกระทู้อยู่ว่าจะจัดยังไง กะว่าถ้าจัดจะฝากอาจารย์ที่ สอนประกอบ
                            ไปซื้อของที่กทม. หรือให้เขา สั่งของให้อ่ะครับ

Comment

1. เลือกร้านที่ดูแล้วไว้ใจได้คับ ---> อาสัยการเดินดูบ่อยๆอะคับ (อย่าใจร้อน เดินบ่อยๆ หลายๆรอบ)
                              2. อัทยาสัยดีๆ คุยรุ้เรื่อง ---> เพราะถ้าเรามีปัญหา อย่างน้อยก้อสบายใจไปอีกเปาะนึงคับ
                              3. ดูแล้วว่าร้านนั้นของครบตาม spec ที่เราจัดอะคับ ---> ถ้าไม่ครบ ผมเคยเจอแล้ว
                              มันไปซื้อร้านอื่นมา แล้วคิดเปอเซนเพิ่มคับ
                              4. ตกลงเรื่องราคาและของแถม ให้ครบนะครับ *-*
                              5. นั่งดูเค้าแกะกล่องเลยครับ นั่งรอเค้าประกอบแบบว่าเราต้องเหนด้วยนะคับ ---> ไม่งั้นอาจโดนย้อมแมวคับ
                              6. ทีนี้เราก้อตรวจเช็ค spec ในเครื่องคับ ดูตอนบูทเครื่องอะ ---> กันไว้ก่อนครับ เผื่อเราแอบเปลี่ยน -*-
                              7. พอเค้าประกอบเสรจแล้ว เราก้อเช็คของครับ ขอกล่องพร้อมไดร์เวอร์ของชิ้นส่วนกลับมาให้ครบนะคับ
                              8. ขอนามบัตร และเบอร์เค้าไว้นะ เผื่อมีปัญหาที่บ้าน
                              9. จ่ายเงิน
                              10. แบกกลับบ้าน
                              11. ยลโฉมคอมเครื่องใหม่ ที่บ้าน
                              12. สนุกกับมันคับผม ^^

ขอให้โชคดี อย่างน้อย ถ้าทำได้ครบนะ ก้อสบายใจไป 80-90% แล้วคับ -*-

Comment

Working...
                              X