Announcement

Collapse
No announcement yet.

อะไรเข้าถึงข้อมูลได้ไวที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อะไรเข้าถึงข้อมูลได้ไวที่สุดครับ

ระหว่าง
    ram
    กับ
    L1

ช่วยตอบทีคับ ไปสอบที่พระนครเหนือมา คำถามมันไม่เชิง แบบคาๆ
    ถ้าเข้าถึงเป็นอันดับแรก ก็แรม
    ช่วยทีคับ

ลืมแล้ว ผมดันไปสนใจ L2มากจัด

แต่ทั่วไป น่าจะ L1

Comment

ขอบคุณครับ ผมตอบไป L1 เหมือนกัน รอผู้รู้ อีกที เพราะเซิดหาไม่เจอ

Comment

น่าจะ L1 100%

Comment

L1 แน่นอนครับน่าจะต่างกันหลัก1000เท่า L1จะเข้าถึงได้เร็วที่สุด(อยู่ใกล้ CPU มากสุด จะมีความเร็วใกล้เคียงกับ CPU มาก) ถ้า CPU หาข้อมูลในcache ไม่เจอถึงจะไปหาใน L2 ถ้าไม่เจออีกถึงจะไปหาในแรม และ ถ้ายังหาไม่เจออีกก้อต้องไปหาใน harddisk เรียงลำดับได้ดังนี้ CPU>L1>L2>RAM>storage ต่างๆเช่น harddisk CD etc. ซึ่ง ต้นทุน L1 สูงมากคับถึงทำให้มีขนาดเล็กที่สุด แต่ประสิทธิภาพก็จะดีที่สุดเช่นกันครับ ถ้าผิดตรงไหนก็แย้งนะครับ ความรู้เอิ๊กๆ ^^

Comment

ความ รู้ คับ ผมคิดว่า ตอบถูกแล้ว ละ
            ข้อสอบ นี้ทำได้ เกือบ80% คิดว่าผ่าน อันนี้
            ขอบคุณครับ กระทู้ความรู้นะ

Comment

เข้าไปเรียนเจอวิชาคอมทั่วๆไป เช่น os architect ก็จะเข้าใจเองแหละ

Comment

ยืนยันข้อมูลตามคุณ pinglungg เลยครับ
                วิชา Operating System มีเรียนครับ เรื่องนี้

Comment

Working...
                X