overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ใช้ CPU-Z ทดสอบแรม S41-335 แล้วได้ BUS 333

OverclockZone Member

Default ใช้ CPU-Z ทดสอบแรม S41-335 แล้วได้ BUS 333

วันนี้เพิ่งจะไปซื้อ S41-335 มาครับ ก่อนหน้าที่ได้เข้ามาในเว็บบอร์ดนี้แล้วดูวิธีเลือกซื้อ Notebook จึงได้โปรแกรม ทดสอบจุด hot-pixel และ CPU-Z เอาไปทดสอบ
    ตอนแรกใช้ตัวเทสหน้าจอ LCD ก่อน โชคดีที่ติดโปรแกรมนี้ไปด้วยเพราะว่าเจอทันทีเลยครับเครื่องแรก 1 จุดเป็นอย่างน้อย ทางร้านก็ยกเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้ เกือบไปแล้วเรา....
    เครื่องที่สองทดสอบจอเหมือนเดิม เครื่องนี้ดูหลายรอบเหมือนกันแต่ก็ผ่าน ไม่มีจุดบอดเลย

ทดสอบอย่างที่สอง ใช้ CPU-Z ดูจำนวนแรมและสเปกอื่นๆ ปรากฎว่าไปสะดุดอยู่ที่ความเร็วสูงสุดของแรม
    พอดีว่าผมยังไม่ทันได้capture ภาพมาให้ชม มาถามไว้ก่อนว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่า เพราะว่ามันขึ้นแค่ 333 คือความเร็วสูงสุดของแรม
    แต่ในใบปลิวของ benq บอกว่าแรม 2 กิ๊ก Bus 667

ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ จะได้รีบเอากลับไปแคลมพรุ่งนี้ที่งานเลย

อีกเรื่องหนึ่ง วันนี้ไปเดินๆดู เป็นเพราะใจอยากได้ 335 ด้วยหรือเปล่าไม่รู้ เลยไม่เห็นรุ่น 351 เลย

อยากรู้ว่าในงานมีขายหรือเปล่าเลยลองไปถามร้านนึงดู เค้าก็บอกว่าไม่มีขายเพราะว่าราคาแพงมากๆ ผมก็เลยงง เพราะว่าเข้ามาในบอร์ดนี้เมื่อวานก็มีคนมาบอกราคารุ่น 351 แล้วนี่ ทำไมร้านนี้บอกว่าทาง benq ไม่เอามาขาย

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

มันเป็นเรื่องของวิธีอ่านค่าบัสครับ เหมือนเทียบค่าเงิน(เกี่ยวมั้ยเนี่ย - - )

อ่านหน่วยแบบ bus เฉยๆ ก็จะเป็น 200 266 333
    อ่านหน่วยแบบ DDR ก็เอาบัสนั้นมาx2 ก็เป็น 400 533 667 ครับ

อย่างนั้นใน CPU-Z ก็จะอ่าน 667 เป็นค่า 333 ใช่ไหมครับ
    ถ้าอย่างนั้นแล้วจะต้องใช้โปรแกรมอะไรถึงจะอ่านค่าที่เป็นจริงของ BUS 667 ได้มั่งครับ หรือว่าโปรแกรมส่วนใหญ่ จะอ่านเป็นค่า 333 หมด

นครสวรรค์ & เชียงราย

ของผมใช้ cpu-z ทดสอบ มันก็ขึ้นที่ 333Mhz แต่บัสผมก็ 667 นะ

ถ้าดูที่หน้า SPD ของ cpu-z แล้วขึ้นว่า PC5300 (333Mhz) ผมก็คิดว่าบัสถูกต้องแล้วนาคัฟ

เพราะแรมนี้ผมไปอัพเอง เอาของ Kingston bus 667

ส่วนค่าที่มันแตกต่างกันผมไม่รุจิงๆ ยังไงรอท่านอื่นตอบนาค๊าฟ

ไปซื้อ S41-335 พอดีไปเจอน้อง 2 คนก็ไปซื้อเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเป็นสมาชิกในบอร์ดนี้หรือเปล่า

ตอนที่ไปซื้อ ร้านข้างๆก็มีคนถอย 335 แล้วก็ร้านที่ผมไปซื้อก็มี 335 อีกเครื่องครับ

ขายดีจริงๆ...

แล้วก็ปรแกรมที่ save ใส่ flash drive ไปนั้นได้ใช้ประโยชน์จริงๆครับ คนที่ไปซื้อด้วยกันร้านข้างๆยังขอยืมไปลองใช้ด้วยเลย

OverclockZone Member turionx2's Avatar

แรมบัส 333 ถูกต้องแล้วคร้าบบ ยินดีตอนรับสมาชิกใหม่ s41-324 357 355 ทุกคนน่ะคร้าบบบ

OverclockZone Member independent131's Avatar

ไม่ผิดครับ อย่างที่ข้างบนบอก DDR ต้องเอาค่าความเร็วมาคูณ 2

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    แรมบัส 333 ถูกต้องแล้วคร้าบบ ยินดีตอนรับสมาชิกใหม่ s41-324 357 355 ทุกคนน่ะคร้าบบบ
    สวัสดีครับผม นาย su2003 รายงานตัว S41-357 ครับผม แฮะๆ ไม่ใช่ไรครับ เห็นพี่เค้า OC ตัว 335 ทะลุ 4K ก็อยากให้แชร์มั่งน่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks