Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องมากมายที่อยากรู้ ช่วยมาตอบผมหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องมากมายที่อยากรู้ ช่วยมาตอบผมหน่อยนะครับ

1. เวลาจะดูอุณหภูมิของฮาดแวแต่ละตัวนี่ดูยังไงหรือครับ
    2. ระหว่าง CPU กับ กาดจอ เน้นอันไหนเป็นหลักครับ
    เช่น E6550+8800GT กับ E8200+9600GT เลือกอันไหนดีครับ
    แนะนำเพิ่มเติมด้วยก็ดีครับ
    3. การOCทำให้อายุการใช้งานน้อยลงหรือป่าวครับ
    4. แรม บัส 667 กับ 800 ต่างกันมากไหมแล้วเห็นผลได้ชัดเจนเลยหรือป่าวครับ
    5. สมติว่าผมไปซื้อคอมแล้วให้ร้านเขาประกอบให้โดยที่ไม่ได้ยืนดู ผมกลัวว่าเขาจะเอาCPUไปOC
    แล้วเอามาใส่ให้(ยิ่งหน้าตาเซ่อๆยุด้วย) แบบนี้จะใช้โปรแกม CPU-Z เชคดูได้ไหมครับ
    6. มีเมนบอดยุในหัว3ตัวคือ MSI P35 Neo2-FR , GA-EP35-DS3R , ASUS P5K
    จะเลือกตัวไหนดีครับ ปวดหัวจะตายยุแล้ว เน้นถึกๆใช้งานได้นานๆครับ
    ในใจเอนไปMSI P35 Neo2-FRเพราะน่าจะระบายความร้อนได้ดี ผมไม่ได้เล่นห้องแอร์ครับ(บอดสวยถูกใจด้วย)
    6.1 MSI P35 Neo2-FR ตัวนี้ราคายุที่เท่าไหร่ครับ หาเช็คราคาตามเว็ปไม่มีเลย
    7. PSU นี่มีวิธีเลือกยังไงไฟถึงจะพอ
    7.1 แล้วเราจะดูได้ไงว่าคอมเราใช้ไฟเท่าไหร่
    7.2 จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=178984
    จะรู้ได้ไงว่าตัวไหนวัตต์เต็ม กลัวโดนหลอก
    8. สุดท้ายและ คำถามนี้สงสัยมานานแต่ไม่กล้าถาม ASUS นี่อ่านมาไรครับ เพื่อนมันเรียกแอสซัส พี่เขยเรียกแอสซุส
    กลัวไปที่ร้านแล้วเรียกแบบเห่ยๆ

ขอบคุณกับทุกคำตอบนะครับ ถ้าสงสัยอีกจะมาถามอีกนะครับ
    Last edited by LoveS; 22 Mar 2008, 09:27:26.

1.ดูใน BIOS หรือใช้โปรแกรมดูถ้าอยู่ในวินโดวส์ SpeedFan / EVEREST (อุปกรณ์บางชิ้นอาจจะดูความร้อนไม่ได้)
    2.จะเอาไปใช้ด้านใหนมากสุดละ ถ้าเล่นเกมส์ก็ตัว E6550+8800GT แต่ถ้าเน้นการทำงานด้านมัลติมีเดียหรือใช้ CPU หนักๆ ก็ E8200+9600GT
    3.ไม่น่าจะ นะ
    4.นิดเดียว รู้สึกจะไม่เห็นผล ถ้าไม่ใช้โปรแกรมเทสดู
    5.ได้ เค้าจะให้ลูกค้าเช็คก่อนจ่ายตังเอาของออกจากร้านก่อนนะ
    6.อันนี้แล้วแต่ชอบ นะ
    6.1ไม่รู้เหมือนกัน เมนบอร์ดคนไม่ค่อยนิยมใช้ หาซื้อยากนิด
    7.ดูอุปกรณ์ที่จะใช้ทั้งหมด แล้วกะเอาพอคร่าวๆ
    7.1เหมือนข้อ 7
    7.2 ดูราคานั้นละ 2000฿ Up มียี่ห้อๆ ดังๆ หน่อย OK ละ
    8. แล้วแต่จะเรียกตามความถนัดนะ (ส่วนตัวเรียก อัสซุส)

Comment

ขอบคุณท่าน TWK. มากครับตอบเร็วดี
      รอท่านอื่นมาแนะนำเรื่องบอดยุครับ แบบรักพี่เสียดายน้องอะครับ

Comment

วันนี้ผมกะลังจาไปถอย MSI P35 Neo2-FR คับ

Comment

Originally posted by magnetic View Post
          วันนี้ผมกะลังจาไปถอย MSI P35 Neo2-FR คับ
          ไปที่ไหนหรือครับ
          ราคาเท่าไหร่มาบอกผมด้วยนะครับ

เด๋วผมพักเครื่องแปบนึงนะครับ ตอนบ่ายจะมาดูใหม่นะครับ

Comment

ที่พันทิพย์ ร้าน TK Com คับ ราคา 3990 ครับ โดยประมาณ

Comment

Originally posted by magnetic View Post
              ที่พันทิพย์ ร้าน TK Com คับ ราคา 3990 ครับ โดยประมาณ
              ถ้าราคานี้ก็โอเคเลยครับ
              แล้วมันจะมีปัญหาไรภายหลังไหมครับ

Comment

- -

Comment

Originally posted by LoveS View Post
                  ถ้าราคานี้ก็โอเคเลยครับ
                  แล้วมันจะมีปัญหาไรภายหลังไหมครับ
                  ไม่มีแน่นอนครับ ยกเว้นบอร์ดเสีย เปิดไม่ติด ยังไงลองเช็คดูแล้วเอาไปเคลมที่ร้านได้เลยครับ Tk นี่คุยง่ายครับผม

Comment

Originally posted by squall leonheart View Post
                    ไม่มีแน่นอนครับ ยกเว้นบอร์ดเสีย เปิดไม่ติด ยังไงลองเช็คดูแล้วเอาไปเคลมที่ร้านได้เลยครับ Tk นี่คุยง่ายครับผม
                    แล้วมีร้านอื่นที่ไม่ใช่ร้าน TK ขายไหมครับ
                    พวกฮาดแวคอมนี่ถ้าจะไม่ไปซื้อที่พันทิพนี่ จะไปที่เชียรังสิตดีไหมครับ
                    เพราะบ้านผมไปรังสิตง่ายกว่า(วิ่งลำลูกกา)แต่ระยะทางพอๆกัน

Comment

Working...
                    X