Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอปรึกษาหน่อยนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอปรึกษาหน่อยนะคับ

พอดีคิดอยากจะซื้อ โน๊ตบุค ซักตัว แต่ไม่มีความรู้เรื่องโน๊ตบุคเลย อยากทราบว่า ยี่ห้ออะรัย ในตอนนี้ที่ถือว่า ได้คุณภาพ ทั้งความคงทนและสวยงาย ถ้าผมจะเลือกระหว่าง COMPAQ ACER ASUS ยี่ห้อไหนดีกว่ากันคับ หรือมีอะรัยเพิ่มเติมได้นะคับ มีงบ 25000-35000 จะเลื่อกยี่ห้อใด รุ่นใดดี คับผม
    ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคับ

ความเห็นส่วนตัวผมนะ

ถ้าจะเอาคุณภาพ ผมว่า Asus ดีสุดครับ ใน3ยี่ห้อนี้ในเรตราคาเดียวกัน แต่ถ้าจะเอาเสปกสูงหน่อย Acerก็..ใช้ได้นะ แต่หลายๆๆๆๆๆๆคนบ่นเรื่องบริการหลังการขาย กะคุณภาพวัสดุและระะบบระบายความร้อนนะครับ ตัวผมเองก็เคยใช้ Acer ถ้าไม่แคร์ว่า หน้าตาเครื่องงั้นๆ วัสดุก็ดูกรอบแกรบ คีย์บอร์ดกดแล้วยุบ(รุ่นที่เคยใช้เป็นIntel Pentium Mอ่ะครับ ไม่รู่รุ่นใหม่ดีขึ้นยัง) บางครั้งมีปัญหาความร้อนแถมมาอีก .... Acer ก็น่าดูครับ
    ส่วน Compaq เคยไปใช้ของอาจารย์ครับ มันก็ OK เลยนะ(เครื่องของอาจารย์เครื่องละ4หมื่น9..) จอสว่าง สีคมชัดดี ครับ

Comment

ผมเชียร์ HP กับ asus คับ
      เช่นเดียวกับ rep ข้างบน asus นิยมมากในตปท แต่ในไทยเพิ่งปรับบริการและทำตลาดไม่นาน ตอนนี้การรับประกันหลังการขายดุดีขึ้นมากคับ บวกกับคุณภาพใครจะซื้อช่วงนี้ผมแนะนำให้ดุ asus เพิ่มไปด้วย

hp ผมใช้มาตั้งแต่รุ่น Pentium M แล้วับ บริการดีใช้ได้แต่เวลาเข้าศุนย์ ต้องรอนานหน่อย(คิวมันเยอะ) อะไหล่หาง่ายดีคับ เวปไซต์ผุ้ผลิตก้มีไฟล์ PDF อทิบายการแก้ไขเบื้องต้น

อีกตัวนึงที่อยากให้มองคือ vaio น่ะคับ เทียบ spec อาจจะไม่เหนือเจ้าอื่น วัสดุที่นำมาใช้ + ลุกค้าสัมพันธ์ ดีมากๆเลยคับ การให้ข้อมุล และบริการเรียกว่าดีสุดแล้ว (ก้มันแพงนี่นา) ข้อเสียคงเปนราคา และเรื่องอะไหล่จำเปนต้องซื้อจาก sony เปนส่วนใหญ่ บางตัวซื้อพันทิพก้ได้

Comment

Working...
      X