overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: เจอดีเเล้วครับ DCIM.exe เเถมด้วยข้อความ happy birth day

OverclockZone Member heroin's Avatar

Exclamation เจอดีเเล้วครับ DCIM.exe เเถมด้วยข้อความ happy birth day

เจอไวรัส DCIM.exe มันอยู่ในเมมโมรี่การ์ดจากกล้อง ลูกค้า พอเสียบปั้บมัน รันออโต้ MIS.....OX ชื่อโปรเเกรมครับ (ตัวที่ปิดออโต้รันจากflashdriveเเล้วก็โดน เสียบปั้บมันก็รันโดยที่เรามองไม่เห็น)
    พอมันรันเสร็จเเป้บเดียว(กด cancle ไม่ได้ด้วย) ตรงเม้าคอมเราจะมีข้อความ HAPPY BIRTH DAY โชว์ตลอดตามเม้าส์ราไป ผมก็เอะใจ พอรีสตาร์ทเครื่องใหม่เท่านั้นมันขึ้น
    NTLDR IS MISSING
    Ctrl+Alt+Delete

เข้าวินโดวส์ไม่ได้เลยครับ

โดนไป 3 เครื่องครับ นั่งเเก้อยู่เนี่ย T_T ใช้เเผ่น บูท Window PE 2008 เเก้เข้าไป System restore ไม่ได้เลย(ผมเพิ่งเคยใช้เเผ่นนี้ด้วย) ตอนนี้ก็เข้าวินโดสเก็บข้อมูลโดยใช้เเผ่น PE)

สงสัย่ต้อง Ghost เเต่อยากให้มันกลับมาใช้ปกติ
    ไม่อยากลงโปรเเกรมใหม่เลย

ใครเคยเจอช่วยบอกวิธืเเก้ไขหน่อยครับ หรือใครเคยใช้เเผ่นนี้เเก้ปัญหาได้ ช่วยตอบหน่อย
    รู้สึกมันจะลบไฟล์บูทของวินโดวส์ไป มีวิธีก็อปไฟล์ บูทวินโดวส์ตัวอื่นใส่ flash drive เเล้วก๊อปมาใส่เครื่องที่มีปัญหาได้มั้ยครับ ทำยังไง
    เเล้วตัวบูทนี่มันอยู่ในไฟล์ไหน ของ วินโดส์อะครับ เห็นเขาบอกมันซ่อนไว้ไม่ให้มองเห็น

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

ผมไม่เคยเจอตัวนี้อ่ะ ผมเคยเจอแต่พอรันแล้วมันวิ่งออกมา ไอ้บ้า !!!!!! เลยได้ลงใหม่อย่างเดียว มาช่วยดันคับ ไม่เคยเจอ แต่อยากแนะนำนิด 1 คราวหน้าเราลงโปรแกรมครบหมดทุกตัวแล้ว Ghost ใส่ฮาร์ดดิส ตัวอื่น(ซื้อมาเก็บไว้ต่างหาก) พอเปนเราก็ฟร์อแมต แล้วก็ Ghost มาทับเลยยิ่งมีหลายเครื่องอย่างนี้ ลงทีก็เสียเวลาเยอะ Ghost เก็บไว้แล้ว ต่อเครื่องต่อครั้งไม่น่าจะเกิน 20 นาที + -

OverclockZone Member heroin's Avatar

ครับ ตอนนี้กำลัง Ghost อยู่สองเครื่อง มีเเผ่น ghost all ship อยู่ ที่โหลดมา เเต่เเผ่นGhost ทำเอง ยังทำไม่เป็นครับ เคยทำทีเเล้วสงสัยทำไม่ถูก มันเลยใช้ไม่ได้

ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้เข้าไปเก็บข้อมูลไวได้เรียบร้อยเเล้วครับ เเต่เบื่อลงโปรเเกรมใหม่ T_T
    ต้องหัดทำ Ghost ไว้ใช้เองเเล้ว

ผมก็เพิ่งเคยเจอไวรัสตัวนี้ ทั้งที่ไม่เคยโดนเลยมานานละ ตัวนี้มันร้ายจริงๆ เป็นเพราะลูกค้าเเหละมาเสียบต่อ memmory card ที่ร้านผมเเต่ก็เขาไม่ได้ตั้งใจ เฮ้อออออ ก็เลยไม่อยากว่าอะไรเขามาก เเก้ไขกันต่อไป ซวยเอง 555+

ลองใช้วิธีนี้เเล้วก็ไม่ได้ผล เซ็งเลย

ไฟล์ ntldr.exe เป็นไฟล์ที่สำคัญตัวนึงในการเริ่มการทำงานของระบบ Windows XP เมื่อมันสูญหายไป ก็จะทำให้พบข้อความ NTLDR is Missing.

วิธีการแก้ไข

1. Boot เข้าแผ่น Windows XP แล้วเข้าสู่ Recovery Console นะครับ โดยกดปุ่ม R ( To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R )
    2. หลังจากเข้าไปแล้วจะให้เลือก Partition ที่ลง Windows XP อยู่ โดยการกดตัวเลข ถ้าโดยปกติจะอยู่ที่ C:\WINDOWS ให้กดเลข 1 แล้วตามด้วย Enter ( คอยสังเกตปุ่ม Num Lock ด้วยนะครับ )
    3. ให้เรากรอก Administrator Password : โดยส่วนมาก Home User จะเป็นค่าว่าง ให้ Enter ผ่านไปได้เลย
    4. พิมพ์ copy d:\i386\ntldr c:\ ( d คือ Drive CD-ROM ที่ใส่แผ่น Windows XP อยู่ )
    5. หลังจาก Copy ไฟล์ไปทับไฟล์ที่เสียหายแล้ว พิมพ์ exit เพื่อออก และ Boot เข้า Windows ใหม่ครับ

ป.ล. กันเผื่อเสียหายอีกสองไฟล์ครับ คือตัว ntdetect.com และ boot.int เป็นไฟล์สำคัญในการเริ่มระบบ Windows XP ทั้งสิ้น

copy d:\i386\ntdetect.com c:\
    copy d:\i386\boot.ini c:\

คำสั่งที่เกี่ยวข้อง

fixmbr ซ่อมแซม Master Boot Record
    fixboot c: ( c ในกรณีที่ติดตั้ง Windows ไว้ที่ Partition c ) เป็นการสร้างบูตเซกเตอร์ที่มีข้อมูลสำหรับการเริ่มต้น Windows ขึ้นมาใหม่

OverclockZone Member hunu's Avatar

ได้ความรู้ใหม่เพิ่ม เออ ท่านใช้ Ghost เวอร์ขั่นไหน ลองใช้ Hiren's 9.3 หรือ 9.4 ที่โกสท์ผ่าน ดอสสิง่าย และเร็วคับ เก็บไฟล์สำคัญไว้ต่างหาก เห็นท่านอยากได้ไฟล์ที่อยู่ในเครื่องหากฝืนเข้าไป เกิดมันฝังอยู่ในแรมหรือ HDD ท่านแล้วมีแต่ผลเสียนะคับ เผลอๆ ได้ซื้อแรม หรือเปลี่ยน HDD ไม่คุ้มแน่กับค่าจ้าง ที่เขาเอามาให้เราทำ

เครื่องผมเองครับ ทั้ง 3เครื่อง เเต่ ลงวินฑโดวส์ใหม่หมดละ ขี้เกียจเเก้ ผมใช้ Hiren's 9.3

OverclockZone Member as's Avatar

วันหลัง ให้ลง power toy for windows xp แล้วสั่งยกเลิก auto play ของ windows โหลดฟรี ที่ microsoft ครับ บางทียกเลิกด้วย gpedit แล้วมันไม่ได้ผล ผมเคยลองแล้ว เจอตัวใหม่ๆ แล้วเวลาเข้าไปดูข้อมูลใน drive อย่าใช้วิธีดับเบิ้ลคลิ๊ก ให้ใช้วิธีคลิ๊กขวา แล้วเลือก open แทนครับ

แฮ่ะๆ ค่าจ้างคือที่เขาเอาเฟรชไดร์มาให้เราทำน่ะครับ (อาจมาล้างรูปหรือ โหลดเอกสาร) ม่ะใช่ค่าจ้างทำคอม ดีใจด้วยครับที่แก้ได้ และทำให้เราระวังตัวมากขึ้นเกี่ยวกะ ออโต้รันเฟรชไดร์ และทำให้เราได้เตรียมพร้อม (Ghost)ไว้คราวหน้า

Bookmarks

Bookmarks