overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: สอบถามคุน centrino เรื่อง OSX หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default สอบถามคุน centrino เรื่อง OSX หน่อยครับ

อยากรู้ว่าคุณใช้โปรแกรมอะไรเป็นตัว bootloader ครับ
    กำลังจะลงอยู่แต่ตัดสินใจไม่ถูก ตอนนี้ลง xp ไปแล้วกำลังจะแบ่ง partition ลง OSX แต่ยังกลัวว่า ลงไปแล้วจะใช้ XP ไม่ได้เหมือนเดิม

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ตัว Darwin เองก็สามารถเป็น Boot Loader ได้ครับ

หรือไม่ก็ใช้ Boot Loader ของ XP ก็ได้ครับ

ก๊อปไฟล์ chain0 มาใส่ในไดรฟ์ C

แล้วไปเพิ่มใน boot.ini

chain0 จะไปก๊อปมาจากไหนครับ....
    เคยอ่านเจอเหมือนกันแต่ไม่รู้ว่าจะไปหามาจากไหน

ส่วนใช้ bootloader ของ darwin ผมเคยลองลงแล้วแต่พอดีว่าโน๊ตบุ๊คเครื่องเก่าผมมันดันลง osx ได้แต่ว่าจอแสดงผล สีมันดันเป็นขาวดำ จะถอดออกปรากฎว่าถอดไม่หมดหรือตัว bootloader แล้วมันทำให้ผมเข้า xp ไม่ได้ พอเข้าไปก็บอกว่าหา partition ของ xp ไม่เจอ สรุปสุดท้ายจำเป็นต้องลงใหม่หมดครับ เลยค่อนข้างจะเข็ดที่จะเอาตัว boot loader เป็น darwin

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

chain0 อยู่ในแผ่นติดตั้งครับ

ถ้าใช้ XP เป็นบูตโหลดเดอร์อะครับ

ต้องมาเลือกเป็น MacOS ใน Darwin Loader อีกทีนึงครับ

^^

ขอให้มีความสุขกะการใช้ Leopard ครับ

แฮ่ๆ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ผมไม่ค่อยชอบแก้ boot loader มากเท่าไหร่ ทั้ง 2 ตัวเลย ไม่ว่าจะเป็นแบบwin bootloader หรือ Darwin โดยเฉพาะของ win xp มันจะทำให้เรามึนงงมากเมื่อจะลงwinใหม่หรือเปลี่ยนไปเป็นvista

แต่ผมใช้ Darwin ซึ่งมันง่ายสุดละ เพราะมันมอง partition ทุกลูกที่มันมองเห็นโดยไม่ต้องไปset และวิธีแก้ปัญหาเวลาลง OS ก็ไปจัดการเพวกpartionก่อนครับ อย่างเช่นลง xp ไปก่อนแล้ว อยากจะลง OSX ให้แบ่งออกมาเลยกี่Gก็ได้(แนะนำว่า20+) แต่ต้องเป็นแบบ unformmated หรือ RAW ก่อนครับ และเตรียมแผ่นที่ไว้จัดการพวกboot กะ partitionได้ ของผมใช้ Gpart แก้ boot กะจัดการpartitionครับ

วิธีการคร่าวๆ
    -แบ่งเสร็จแล้วก็ลง OSX ตามปกติ ลงในdriveที่แบ่งไว้ล่ะครับ
    -ลงเสร็จแล้ว ก็สามารถใช้งาน OSX กะ xp ได้ตามปกติแล้วครับ เลือกboot เอาจากmenuของ darwin

แต่ถ้าอยากbootเข้า xp เลย(เพราะเบื่อ หรือลงแล้วbootไม่ได้) ก็แค่ไป set ให้ active bootจาก partition ที่ลง xp (ตอนนี้มันน่าจะเป็น active bootจากpartitionที่ลงOSX)ก็ใช้ได้แล้วครับ และไม่มีผลกระทบด้วย เอาแผ่นจัดการpartition ลบ partitionที่ลงOSX ได้เลย

เกิดเหตุอีกแล้ว....
    หลังจากลองลง OSX อยู่หลายครั้ง
    แรกๆ สามารถลงสำเร็จและใช้ Leopard ได้ แต่พอรีสตาร์ท ก็ขึ้น error อะไรจำไม่ได้แล้ว ก็เลยไปกู้ window คืนโดยการใช้แผ่นบูตพวก XPE ไปแก้ active partition ให้กลับคืนมาเป็นของ xp แล้วก็ลองลง OSX ใหม่ ครั้งหลังๆนี้ขึ้น B0 error ตลอด แถมกู้ window คืนไม่ได้อีก

หลังสุดด้วยความสะเพร่า ดันเข้าไปจัดการ partition ใน utilities ของ osx ปรากฎว่ามันลบ partition ทั้งหมดใน HDD เลย เหลือมองเห็นเพียง HDD เปล่าๆตัวนึง.....

กำลังหาวิธีกู้ข้อมูลอยู่ครับ.....

OverclockZone Member octoder's Avatar
    LPN 109 Bearing

แนะนำให้ไปที่ http://www.gunlimited.com/

Quote Originally Posted by octoder View Post
    แนะนำให้ไปที่ http://www.gunlimited.com/
    เป็นสมาชิกอยู่เหมือนกันครับ...ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ถ้าTableของHDDเปลี่ยนไปเพราะลบโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจยังไงก็กู้กลับไม่ได้ครับ แต่จะกู้ข้อมูลคงต้องหาพวกโปรแกรมที่ีใช้กู้ข้อมูลกับHDDเปล่าๆสักลูกมาbackupข้อมูลที่กู้เอาล่ะครับ - -

B0 จะเกิดขึ้นเพราะpartitionที่ลง OSX นั้นมันไม่มีสภาพเป็น active Boot ครับ

Bookmarks

Bookmarks