overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: [ความรู้] ISO นั้นสำคัญไฉน

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Default [ความรู้] ISO นั้นสำคัญไฉน

ISO เป็นคำที่มาจากภาษากรีกโบราณ ความหมายเมื่อแปลเป็นไทยแปลว่า "เท่ากับ" นั่นเอง
    แต่เรามักจะเจอคำนี้แทนคำว่า "มาตรฐาน" ในหลายๆ ครั้ง

สำหรับคำว่า ISO ในเรื่องของการถ่ายภาพ ก็จะหมายถึงค่ามาตรฐานที่บอกความไวแสงของเซ็นเซอร์
    ของกล้องดิจิตอล ยิ่งมีค่าความไวแสงมากขึ้นเท่าไหร่ (ISO เลขสูงๆ) ก็จะยิ่งใช้แสงน้อยเท่านั้นในการ
    เก็บภาพ พูดกันแบบภาษาชาวบ้านก็คือยิ่งค่า ISO สูงขึ้นเท่าไหร่ ยิ่งถ่ายภาพในที่แสงน้อยได้ดี
    คือเมื่อจำเป็นต้องใช้แสงน้อยก็สามารถตั้งความเร็วชัตเตอร์สูงขึ้นได้ ทำให้โอกาสเบลอของภาพน้อยลงนั่นเอง

จากภาพ - ภาพนี้ตั้งค่ารูรับแสง F5.0 และความเร็วชัตเตอร์ 1/200 วินาทีคงที่ จะเห็นว่าเมื่อ ISO สูงขึ้นภาพจะสว่างมากขึ้น

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ไม่ได้หมายความว่ายิ่ง ISO ยิ่งสูงจะยิ่งดี แม้ว่าที่ ISO ต่ำๆจะต้องการแสงมาก
    แต่ก็จะให้ภาพที่มี Noise (ที่เห็นเป็นจุดๆๆๆ) น้อยที่สุด ทำให้รายละเอียดของภาพไม่เสียไป
    แตกต่างจากเมื่อใช้ ISO สูงขึ้น ก็จะปรากฎ Noise มากขึ้นตามลำดับ แต่ทั้งนี้ Noise ก็ขึ้นอยู่กับรุ่น/ยี่ห้อของกล้องด้วย
    เช่นกล้อง DSLR ซึ่งมี sensor ขนาดใหญ่ มักจะมี Noise น้อยมาก แม้ที่ ISO สูงๆก็ตาม

จากภาพ - ภาพนี้ถ่ายด้วย ISO 1600 เมื่อขยายดูรายละเอียด จะเห็นว่าภาพเป็นจุดๆ นั่นแหละที่เรียกว่า Noise

การตั้งค่า ISO สำหรับถ่ายรูป

ปกติกล้องจะถูกตั้ง ISO เป็น Auto ไว้ แต่ส่วนใหญ่ก็จะทำงานได้ดีเฉพาะถ่ายกลางแจ้งเท่านั้น ดังนั้น
    การปรับค่า ISO ให้เหมาะสมก็มีความจำเป็น เช่น ในกรณีที่ถ่ายในที่มืดแล้วไม่ต้องการใช้แฟลช
    โดยอย่าลืมว่าเมื่อปรับค่า ISO แล้วค่ารูรับแสงและความเร็วชัตเตอร์จะเปลี่ยนไปด้วยนะครับ

AUTO ISO - อันนี้กล้องจะเป็นตัวจัดการปรับค่า ISO ให้เองโดยอัตโนมัติ โดยจะดูจากแสงที่
    ตัวแบบที่จะถ่าย คนถ่ายไม่ต้องไม่ยุ่งกับมัน แต่อย่างที่บอก กล้องมักจะเก่งเวลาถ่ายกลางแจ้งเท่านั้น

ISO 50 - 80 - เหมาะสำหรับถ่ายกลางแจ้งที่มีแสงจัดๆ ไม่ว่าจะเป็นถ่ายวิว ถ่ายคน
    ให้คุณภาพที่ดีที่สุด Noise จะปรากฏให้เห็นน้อยที่สุด แต่ไม่ใช่กล้องทุกรุ่นจะถ่ายที่ ISO นี้ได้

ISO 100 - เป็นค่าที่นิยมกันมากที่สุดสำหรับถ่ายกลางแจ้ง ว่ากันตามทฤษฏี คุณภาพขอภาพจะ
    ด้อยลงนิดหน่อย แต่เอาเข้าจริงก็ยากจะแยกออกจาก ISO 50-80

ISO 200 - เหมาะสำหรับถ่ายในวันที่ท้องฟ้าไม่ใส ในร่มที่ไม่มืดนัก คุณภาพของภาพยังจัดว่าดี
    แต่อาจจะเริ่มมี Noise ปรากฏให้เห็นบ้าง

ISO 400 และสูงกว่า มักจะใช้ถ่ายในร่มมากๆหรือกลางคืนเมื่อไม่ต้องการใช้แฟลช
    ยิ่งสูงยิ่งปรากฏให้เห็น Noise เยอะ ส่วนจะเยอะแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับกล้องยี่ห้อ/รุ่นนั้นๆด้วย

ก็หวังว่าทุกคนคงจะพอเข้าใจและเลือกใช้ ISO ได้เหมาะสม ส่วน ISO 9001 หรือ ISO14000
    ที่พวกบริษัทหรือโรงงานมักจะบอกว่าได้กัน อันนั้นมันคนละเรื่องกันนะครับ อย่าเอามาปนกันเด็ดขาด!!

Credit : เคแมน @ Klongdigital.com
    Last edited by illusion_tx; 22 Mar 2008 at 13:37:51.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

good topic man! i think, it's great for the frist step for take a photo !

OverclockZone Member prayeam's Avatar

Smile

ขอบคุณนะครับ สำหรับความรู้

ถ่ายภาพกลางคืนผมว่า ถ่ายยากจริงๆครับ
    แล้วถ้าใช้ ขาตั้งกล้อง จะช่วยได้เยอะไหมครับ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Quote Originally Posted by prayeam View Post
    ถ่ายภาพกลางคืนผมว่า ถ่ายยากจริงๆครับ
    แล้วถ้าใช้ ขาตั้งกล้อง จะช่วยได้เยอะไหมครับ
    ช่วยได้เยอะ ถึงเยอะมาก ๆ ครับผม

สำหรับผม การถ่ายภาพกลางคืนนั้น ขาตั้งกล้องเป็นเรื่องที่ขาดไม่ได้เลยครับ

แต่ถ้าจะให้ชัดจริง ๆ นั้นมีหลายประการครับ

สำหรับของผมที่ใช้คือ

1.ขาตั้งกล้อง
    2.ฟังก์ชั่นยกกระจก (Mirror Lockup)
    3.สายลั่นชัตเตอร์ หรือใช้การตั้งเวลาถ่ายครับ 10s 5s 2s เท่าไหร่ก็ว่าไป

เพราะการกดชัตเตอร์ด้วยมือ มันจะเกิดการสั่นทะเทือนที่ตัวกล้องครับ

ทำให้ภาพออกมาไม่ชัด

ส่วนการใช้ฟังก์ชั่น ยกกระจก หรือ Mirror Lockup นั้น

เป็นการกดชัตเตอร์เพื่อยกกระจกสะท้อนภาพในตัวกล้องที่สะท้อนภาพจากเลนส์เข้ามาที่ตาเราขึ้นไปด้านบน

ก่อนจะกดชัตเตอร์อีกครั้งเพื่อเปิดม่านชัตเตอร์แล้วให้แสงเข้าไปยัง Sensor ครับ

ทำไมถึงต้องยกกระจก ?

ถึงตรงนี้หลายคนอาจสงสัย ว่าทำไมจะต้องยกกระจกให้มันยุ่งยากด้วย

เพราะการที่เรากดชัตเตอร์แต่ละครั้ง กระจกสะท้อนภาพจะถูกยกขึ้นเพื่อให้ม่านชัตเตอร์

ให้แสงเข้าไปยัง Sensor นั้ง เมื่อกระจกถูกยกขึ้น จะเกิดการสั่นสะเทือนในตัวกล้อง

ทำให้ภาพที่ออกมานั้น แสงสีในภาพอาจจะดูฟุ้ง ๆ ไม่คมชัด

ฟังก์ชั่นนี้จึงมีไว้เพื่อ ลดการสั่นสะเทือนโดย

1.กดชัตเตอร์เพื่อเก็บกระจกขึ้นไป หลังจากโฟกัสภาพและจัดองค์ประกอบแล้ว

2.กดชัตเตอร์อีกทีเพื่อเปิดให้ม่านรับแสงทำงาน

3.ม่านรับแสงถูกปิด และกระจกกลับลงมาอยู่ในตำแหน่งเดิม

ถึงตรงนี้เพื่อน ๆ ลองคว้ากล้องมากดชัตเตอร์ดูก็ได้ครับ แล้วลองสังเกตุดู ว่ามันมีการสั่นสะเทือนเกิดขึ้นจริง ๆ แม้จะไม่มากมายก็ตาม

แต่มันก็ทำให้ภาพของเราที่ได้ ไม่คมชัดเท่าที่ควรจะเป็น

ปล.เทคนิคนี้มีเฉพาะกล้อง SLR และ DSLR เท่านั้น แบบโปรซูมเมอร์ไม่แน่ใจว่าจะมีรึเปล่า
    Last edited by illusion_tx; 22 Mar 2008 at 18:24:00.

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

ข้อมูลเด็ดด !!

OverclockZone Member evildead's Avatar

งง มาตั้งนานเข้าใจแหละ ขอบคุณ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ยอด....
    เป็นประโยชน์โดยแท้

OverclockZone Member slwind's Avatar
    Chachoengsao, Thailand

ความรู้

OverclockZone Member bank2530's Avatar

แหล่มมากมายเลยท่าน

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

สุดยอดเลยครับ

OverclockZone Member

-ขอ แนะนำอีกอยากนะครับ ตามความเข้าใจของผม จากที่ได้ศึกษาและใช้นะครับ

การตั้ง iso ที่แท้จริงแล้ว ไม่ได้ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาหรือบริมาณแสงที่ต้องการนะครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการจะคงค่ารูรับแสง และ สปีดชัตเตอร์ให้ได้ ในสภาพแสงที่เปลี่ยนไป

เช่น สมมุติว่า ผมจะถ่ายรูปรถวิ่งให้ชัด เมื่อที่ตอนเที่ยงแดดออกผมใช้ รูรับแสงที่ 8 และความเร็วชัตเตอร์ที่ 1/1000 และ iso ที่ 200 แต่เมื่ออยู่ แดดร่มขึ้นมาคุณจะถ่ายรูปให้ได้ตามที่ตั้งไว้ในขั้นต้นโดยให้ภาพมันเหมือนเดิมไม่ได้ นั้นคือจะมืดลงใช่ไหมครับ ดังนั้นคุณจะต้องดัน iso ขึ้นเป็น 400 หรือ 800 เป็นต้น

คือที่พูดนี้ไม่ได้ขัดอะไรกับ จคท. นะครับ แต่ผมแต่ผมคิดว่าหลักการที่แท้จริงและประโยชน์ของ iso มันน่าจะเป็นแบบนี้ แต่สิ่งที่คนเคยพูดกันต่อๆมาว่า ตอนกลางวันให้ใช้ iso 100 เย็นๆก็ 400 มันเป็นเหมือนกับการทำให้คนทั่วๆไปเข้าใจมากกว่าหน่ะครับ

ก็อยากจะเสนอแนะแนวคิดของผมให้ทุกท่านรับไปพิจารณาหน่อยครับ อย่างผม ล่าสุดเลยไปถ่ายมาโครตตอนกลางวันแดดเรียงๆเลย ถ่ายยุงกินน้ำค้าง แต่ว่าไม่ได้เอาขาตั้งไป แต่ต้องการคุมระยะชัดให้ลึกไว้ แล้วก็ต้องให้ความเร็วชัตเตอร์สูงๆด้วยเพราะว่ามันอยู่ไม่นิ่ง ผมยังดัน iso ไป 800 เลย เพื่อให้ได้ ความเร็วชัตเตอร์ตามต้องการหน่ะครับ *-* ถ้าเกิดความเข้าใจผมไม่ถูกต้องยังไงแก้ไขได้นะครับ จะได้เปิดความรู้ใหม่ๆด้วย

OverclockZone Member Angelica11's Avatar

ความรู้ข้างบนทั้งหมด เป็นประโยชน์หมดเลยค่ะ

อยู่ที่ว่าเราจะดัดแปลง ไปใช้กับสถานการณ์ตอนไหน

มีประโยชน์ทุกคำแนะนำเลยค่ะ เพราะลองทำตามมาหมดแร้ว

OverclockZone Member exit's Avatar

แล้วถ้าเป็นงานแสดงกายกรรม ที่มีแสงสีเยอะมา แบบว่าเดี๋ยวมืดเดี๋ยวสว่าง ควรปรับค่าอะไรบ้าง

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ถ้าเป็นกายกรรม คงต้องใช้สปีดชัตเตอร์ที่สูงหน่อย เพราะงั้น ควรใช้ ISO สูงๆ
    แต่เรื่อง เดี๋ยวมืดเดี๋ยวสว่างนี่ต้องพึ่งกล้องแล้วหละครับ ในการปรับสปีดชัตเตอร์ให้พอดี
    เพื่อที่ภาพจะได้ไม่มืดหรือสว่างเกินไป

OverclockZone Member dogkt's Avatar

Quote Originally Posted by Angelica11 View Post
    ความรู้ข้างบนทั้งหมด เป็นประโยชน์หมดเลยค่ะ

อยู่ที่ว่าเราจะดัดแปลง ไปใช้กับสถานการณ์ตอนไหน

มีประโยชน์ทุกคำแนะนำเลยค่ะ เพราะลองทำตามมาหมดแร้ว
    เห็นด้วยกะคุณangelicaครับ แระเห็นด้วยกะทุกๆคำตอบ
    มันมีประโยชน์มากๆครับ สำหรับมือใหม่อย่างผม ขอบคุณครับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

มาขอบคุณครับ

OverclockZone Member MegaZawa's Avatar

มีคำถามครับ

ถ้าผมต้องการถ่ายที่มืดหรือแสงน้อย ผมสามารถดัน iso ให้สูงๆ แต่ ปัญหาคือเวลากดชัตเตอร์แล้วมันจะนานมากๆกว่าจะสิ้นสุดขบวนการของมัน ถ้าไม่มีขาตั้งใช้มือถือกล้องภาพเละแน่นอนฮะ เพราะจะสั่นเบลอ เพราะมันนานมาก

เลยสงสัยว่า ถ้าผมปรับสปีดชัตเตอร์ให้เร็วขึ้นมันจะทำให้ขบวนการมันช้าลงป่าวครับ?

ผมไม่รู้เรื่องการถ่ายรูป แต่กำลังหัดครับ

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

ขอบคุณมากครับ กำลังศึกษาเรื่อง ISO ครับ หัดเล่นกล้อง แหะๆๆ

OverclockZone Member SchecterZ's Avatar

กระจ่างเลย งานี้ มือใหม่นะคับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ปรับสปีดชัตเตอร์ สำหรับกล้องธรรมดามีหรือเปล่าอ่ะ ใช้canon 910IS ถ้าผมซื้อขาตั้งมา คนจะมองผมหรือเปล่า แค่กล้องธรรมดาทำไมต้องใช้ขา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks