overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยทีคับรำคาญมากมาย

OverclockZone Member tineny's Avatar

Default ช่วยทีคับรำคาญมากมาย

คือว่า คอมพิวเตอร์ผมมันมีอาการแปลกๆคับคือถ้าหากเราเล่นเกมส์ที่ต้องการทรัพยากรมากๆ เช่น crysis COD4 มันจะมีเสียงดัง ติ๊ด,ปี๊ป,ตู้ด อะไรประมาณเนี้ย ตลอดเวลาที่เล่นเกมและดังเป็นช่วงๆ ถ้าเปิดลำโพงจะดังออกลำโพงถ้าปิดลำโพงมันจะไปดังออกที่บัสเซอร์ที่เครื่องด้วย แต่ไม่มีอาการค้าง หน่วงหรือจอฟ้าใดทั้งสิ้น ไอ้ครั้นจะปิดลำโพงก็ยิงหัวไม่ได้อารมณ์

ใครพอรู้วิธีแก้หรือพอรู้วิธีเข้าไปปิดเสียง พวกนี้ในวินโดว์ช่วยมาบอกผมทีคร้าบเจ้านาย.......
    Last edited by tineny; 22 Mar 2008 at 19:14:11.

OverclockZone Member tineny's Avatar

ดันครั้งที่1

ขอแค่บอกว่าจะปิดเสียงปี๊ปยังไงก็พอ ผมลองปรับใน regedit มันยังดังอยู่เลยคับ

ดันครั้งที่ 2 ก่อนไปเล่น crysis ต่อด้วยความรำคาญเสียงมากมาย

ช่วยผมทีคับ...................

ดันครั้งที่ 3 ไม่มีใครช่วยผมเลยหรอคับ

รบกวนคนผ่านมาช่วยดันต่อที

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

=v= ช่วย ดัน ให้น่ะค่ะ

อิอิ แรง ยิ่ง ไม่มี อยุ่

Quote Originally Posted by meekung555 View Post

=v= ช่วย ดัน ให้น่ะค่ะ

อิอิ แรง ยิ่ง ไม่มี อยุ่
    ขอบคุณคับ ยังรอคับตอบอยู่นะคับ

มะกี้เข้าไปเล่น crysis มาทนเสียงไม่ไหวเลิกเลย

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ไฟไม่พอป่าวครับ ที่การ์ดจออะ ต้องต่อไฟเพิ่มมั้ยครับ

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ไฟไม่พอป่าวครับ ที่การ์ดจออะ ต้องต่อไฟเพิ่มมั้ยครับ
    ไม่ทราบเหมือนกันว่าไปไม่พอหรือป่าว เพราะของเดิมมัน 350วัตต์ ติดเคส เปลี่ยนเป็น 450 วัตต์ ของ dtect ก็ยังเหมือนเดิม ส่วนการ์ดจอผมมันไม่ต้องเสียบไฟเพิ่มอะคับ รอท่านถัดไปช่วยที

ขอแค่ปิดเสียงแจ้ง ก็ยังดีคับ รำคาญมากมายเวลาเล่นเกมส์

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ลองเข้าไบออส แล้วไปปิดเสียงเตือนดูครับ

อาจจะเป็นที่ตั้งให้มีเสียงเตือนเมื่ออุณภูมิสูงเกิน แต่ ตั้งอุณภูมิไว้ต่ำไปน่ะครับ

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    ลองเข้าไบออส แล้วไปปิดเสียงเตือนดูครับ

อาจจะเป็นที่ตั้งให้มีเสียงเตือนเมื่ออุณภูมิสูงเกิน แต่ ตั้งอุณภูมิไว้ต่ำไปน่ะครับ
    ขอบคุณคับเดี๋ยวไๆปลองทำก่อน

ไม่ได้คับ ไบออสผมมันไม่มีที่กำหนดอุณหภูมิเลยคับ และไม่มีที่ตั้งให้เตือนด้วย

ผมไปปิดเตือน error หมดแล้วด้วย ยังไม่หายเลยคับ

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

ดันให้

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ไม่บอก spec จะมีใครรู้ไหมครับ

อาการเหมือน การตอบสนองของคีย์บอร์ดกับเมาส์ไม่ทันต่อมือเรา

จะมีเสียงพวกนี้ขึ้นมา เกิดขึ้นได้หลายกรณี เช่น การ์ดจอ spec ต่ำไป เล่นแล้วมัน หน่วง

GUI ทำงานไม่ทันต่อความไวของมือเรา

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post
    ไม่บอก spec จะมีใครรู้ไหมครับ

อาการเหมือน การตอบสนองของคีย์บอร์ดกับเมาส์ไม่ทันต่อมือเรา

จะมีเสียงพวกนี้ขึ้นมา เกิดขึ้นได้หลายกรณี เช่น การ์ดจอ spec ต่ำไป เล่นแล้วมัน หน่วง

GUI ทำงานไม่ทันต่อความไวของมือเรา
    ขอโทษคับที่ไม่บอกรายละเอียด แต่เสียงที่ดังขึ้นนี้ก่อนหน้านี้เคยเป็นมาแล้วและหายไปเพราะลองเปลี่ยน ไดร์เวอร์ แต่แล้วทำไมไม่รู้มันกลับมาอีก ลองเปลี่ยนรุ่นไดร์เวอร์ก็ไม่หายอะคับ ซึ่งตอนนี้แม้แต่เล่นเกม Luna online ยังมีเสียงเลยคับ

สเป็กเครื่องผมอาจจะช้าเกินกว่าจะเล่นเกม แต่ผมก็เล่น crysis จนจบนะคับ
    cpu P4 2.0@3.1 ไฟ 1.650v
    mobo p4s8x-x
    ram 512*2 + 256 bus 400
    vga ati 9600pro 256m
    hdd st 160g
    psu 450w dtect
    Last edited by tineny; 23 Mar 2008 at 14:05:30.

เข้ามาดันต่อเพราะมันยังดังอยู่

ช่วยดันอีกคนคับ
    รอท่านต่อไป

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

ไม่ทราบว่าคุณtineny

ติดพัดลมที่เคสกี่ตัวครับ ลองถอดสายพัดลมเคสออกให้หมด และไม่ต้องปิดฝาข้างเครื่อง

เสร็จแล้วลองเปิดเครื่องดู ลองเล่นเกมอีกครั้ง ว่ายังมีเสียงเตือนดังขึ้นมาอีกหรือเปล่า

เพราเครื่องผมก็เคยเป้น..อาการแบบนี้

ตอนที่ยังไม่ทำอะไร ก้ไม่มีเสียง......

แต่พอเริ่มรันโปรแกรมหนักๆ.....เริ่มมีเสียงเกิดขึ้น

มันเป้นจังหวะ...ตู้ด...ปิ้ป น่ารำคาญมาก

เลยไล่หาสาเหตุ.....สุดท้ายถอดสายพัดลมเคสออกหมด

เปิดและรันโปรแกรมอีกครั้งหนึ่ง.....

คราวนี้ไม่มีเสียงปี้ป ตู้ด เกิดขึ้นมาอีก

ปัญหาเป็นที่เพาเวอร์ี่จ่ายไฟไม่พอ ช่วงที่อุปกรณทำงานเต็มที่ซึ่งต้้องการกำลังไฟหนักๆ

พอมันจ่ายกระแสไฟได้ไม่ทั่วถึงอย่างสมํ่าเสมอและคงที่ เครื่องมันเลยร้องเตือนขึ้นมา
    Last edited by MR.GUNCOM; 24 Mar 2008 at 09:37:16.

OverclockZone Member squall leonheart's Avatar
    Kasetsart University

บอร์ดเดียวกับบอร์ดตัวเก่าผมเลยครับท่านแล้วที่สำคัญเป็นเหมือนกันอีกต่างหากของผมใช้มานานมากแล้ว 4-5 ปี เจ้า P4S8X-X อาการคือเวลาเล่นเกมที่กินสเปคจะมีเสียงดังออกมาจากบอร์ดอันนี้ผมพยายามหารายละเอียดดูแล้วแต่ก้อยังไม่ทราบสาเหตุที่ชัดเจนซักที -*- จนผมรำคาญมากๆถึงมากที่สุดเลยไปถอดสายลำโพงเมนบอร์ดมันซะเลย(ไม่แนะนำให้ทำครับ -*-) ทีนี้ละเงียบกริบ

Bookmarks

Bookmarks