Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องใหญ่แล้วครับ ผมได้ยินมาว่า vista home premium มองไม่เห็นแรม 4 G จริง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องใหญ่แล้วครับ ผมได้ยินมาว่า vista home premium มองไม่เห็นแรม 4 G จริง?

คือผมไปที่งาน commart มาครับวันนี้แล้วก็สอบถามเรื่องเกี่ยวกับการเพิ่ม ram (ผมอยากเพิ่มเป็น 4G) เค้าบอกกับผมว่า vista home premium มันจะมองเห็นแค่ 3G ถ้าจะให้เห็น 4G ต้องเป็น ตัว Ultimate เท่านั้น
    ผมอยากรู้ว่ามันจริงหรือเปล่าครับ
    แล้วถ้ามันมองไม่เห็นแต่การทำงานล่ะครับเป็นไงมันยังจะทำงานเป็น 3G หรือ 4G (ยังไงผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ)
    ผมจะได้เพิ่มแค่ 3G พอ
    ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

อย่ามาไร้สาระกับมันครับ เหอๆ

ใครขายวะแมร่ง กระบือจริงๆ

เห็นครับ เห็นเต็มๆเลย

ยัด 8G ก็ยังเห็นครับ

Comment

555 จริงหรอครับ ผมว่าแล้วมันหน้าตา เอ๋อๆ แต่มาถามเพื่อความชัวครับ
      ค่อยยังชั่วหน่อยใส่4 ได้ แต่ ยัด 8G เนี่ย ram ตัวละ 4G มันมีหรอครับ ถ้ามีจะราคาเท่าไหรเนี่ย -*-"

Comment

ไม่จริงครับ
        และอิกอย่างvista sp1 32 bit ก้อมองเหนแรม 4 กิ๊กได้

Comment

Originally posted by Takumigrit View Post
          ไม่จริงครับ
          และอิกอย่างvista sp1 32 bit ก้อมองเหนแรม 4 กิ๊กได้
          จากในรูป vista ตัวนี้น่าจะเป็น 64-bit ใช่ปะครับ

Comment

32 bit ถึงมันบอก 4 แต่ก็ใช้ได้แค่ 3 นี่ครับ

Comment

Originally posted by su2003 View Post
              จากในรูป vista ตัวนี้น่าจะเป็น 64-bit ใช่ปะครับ
              ใช่ครับ
              Originally posted by tgst View Post
              32 bit ถึงมันบอก 4 แต่ก็ใช้ได้แค่ 3 นี่ครับ
              อันนี้ผมไม่แน่จัย จับวิสต้าก้อ 64 bit มาเลย

Comment

ตาลงเอาเป็นว่า 64 bit เนี่ยใช้ได้ชัวไช่ไหมครับ แต่ 32 bit ไม่แน่ใจ

เอาไงเนี่ยเริ่มงง !!!

Comment

64 bit ได้ 4 gb แน่นอนครับ

32 bit ได้แค่ 3 ครับ ตามทฤษฎีของมัน

Comment

สั่นๆแต่ได้ใจความ เข้าใจและ ขอบคุณครับ (ถึงจะไม่เข้าใจทฤษฏีมากก็ตาม อิอิ)

Comment

เป็นข้อจำกัดทางสถาปัตยกรรม 32bit

Comment

Originally posted by pilo2b View Post
                        ตาลงเอาเป็นว่า 64 bit เนี่ยใช้ได้ชัวไช่ไหมครับ แต่ 32 bit ไม่แน่ใจ

เอาไงเนี่ยเริ่มงง !!!
                        64 บิต ได้แน่นอนและใช้ได้จริงที่ 4 กิ๊ก
                        แต่วิสต้า 32 บิต มองเห็น 4 กิ๊ก เช่นกันแต่ผมไม่ในจัยว่าจะใช้จริงๆ 4 กิ๊ก หรือปล่าว

Comment

32 - bit ไม่ว่า OS ไหนๆก็ได้ราวๆ 3 - 3.5 GB ครับ ram การ์ดจอก็นับรวมนะ

ถามว่าทำำไมมองเห็นได้แค่นี้ล่ะ(ว่ะ) ก็เพราะว่าเวลา OS จะไปใช้ข้อมูลในแรมมันต้องมีการอ้างอิงที่อยู่ของข้อมูลใน ram แล้วที่นี้ไอ้ตัวเลขที่เอาไว้อ้่างอิงที่อยู่ของข้อมูลเนี่ยใน OS 32 bit มันยาวไม่พอที่จะอ้างอิงไปถึง 4 GB ครับ

Comment

อาจจะเป็นเหมือนพี่ที่บริษัทผมก็ได้มั้ง ขนาดลง Vista 64 Bit ตัวเดียวกันกับที่ลงของผม ยังมองเห็นไม่ครบ 4 กิ๊ก หน้า System Properties เห็นครบ 4 กิ๊กนะ แต่ตรง Task Manager เห็นแค่ สามกว่าๆ หลังจากลง Service Pack 1 ก็ไม่รู้เป็นที่อะไรเหมือนกัน เหอๆ แต่ Notebook ของเขาซื้อมาสองปีกว่าแล้วคงต้องไปอัพเดต bios เพื่อให้มองเห็น 4 กิ๊กมั้ง อย่างของผมลง 2 OS (XP กับ Vista 64 Bit) ในเครื่องเดียวกันก็เห็นได้แบบตามภาพตามที่ Rep ข้างบนได้อธิบายไว้อะ

Comment

Working...
                            X