Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วง * หนูดี ขอวีนนนนนน ปัญหาเรื่องบอร์ด ค่ะ. . .+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วง * หนูดี ขอวีนนนนนน ปัญหาเรื่องบอร์ด ค่ะ. . .+

สวัสดีค๊า พ่อแม่พี่น้องลุงป้าน้าอา ทุกท่าน

เหอะ ๆวันนี้ หนูดี มีเรื่องเล่า จะมาเล่า เรื่อง ให้ฟัง ค่ะ

เรื่องมันมีอยู่ ว่า ปัญหา เรื่องบอร์ด ค่ะ คือว่า มันเหมือนจะมีปัญหา เรื่องการ เสียของ การ์ดจอ ออนบอร์ดอ่ะค่ะ (หนูดีใช้ บอร์ด AliveNF6G ) ประกัน synnex ค่ะ

คือ อาการ การเสีย มันจะมี เส้น สี แบบว่าเป็นแถบ ๆ แนวตั้ง ขึ้นอยู่ ตรง กึ่ง ๆ ทาง ด้านซ้าย ของจอ
    ซึ่งเอา ลองยกเคสไปเสียบ กับเพื่อนดูแล้ว ก็มี ปัญหา นี้เช่นกัน เร้ย ฟันธง !! ว่าน่าจะเป็นกับบอร์ดแน่

ไปเคลม รอบ แรก อุ๊บบบบ เหนื่อยค่ะ กลับมา ถอด ๆ ใส่ ๆ อีกครั้ง
    ปรากฏ เป็น อีกกกกกกกก กี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดด * * * *

คราวนี้ ก็ เลย ลอง ยก จอ ไปเสียบบ้านเพื่อนดู บ้าง เพื่อ ว่า มันจะเป็นกับ จอ
    (หนักโฮก ค่ะ ใช้ CRT อยุ่ ห้าห้า) ปรากฏ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นไม่มี ปัญหา ค่ะ
    เลย ฟัน ธงงงงงงง !!! รอบสองว่า กับบอร์ด แน่นอน

ไปเคลมรอบสองที่ เดิมและพนักงานเดิม ก็บอกเธอว่า เคย มาเคลมแล้วน่ะค่ะรอบหนึ่งแต่กลับไป
    ก็เป็นอีกอ่ะค่ะ คราวนี้แบบว่าจะลองเทส ดูก่อนได้ไหมค่ะว่ามันจะเป็นอีกรึเป่า

เธอก็บอกว่า : อ๋อ คือว่า ทาง ศูนย์ใหญ่ก่อนที่จะส่งมาเค้า ก็เทสให้แล้วล่ะค่ะ และทางนี้ เค้าก็ เทสดูแล้วล่ะค่ะ อิอิ*
    หนูดี: อ๋อ เหร่อค่ะ อืม ๆ ๆค่ะ ๆ ๆ อ้าว ! แล้วถ้าคราวนี้ เอากลับบ้านไปแล้วเป็นเหมือนเดิมล่ะค่ะ

เธอ : (ลุกขึ้นหัน ไปหยิบเมนบอร์ดของหนูดี มาให้) พร้อมกับพูดว่า ก็ เอามา เคลมได้เรื่อยแหล่ะค่ะ

จนกว่าจะหาย น่ะค่ะ อิอิ
    หนูดี : สะอึ๊ก ! กี๊ดดดดดดดดดด ฉันต้อง เสียบเข้า เสียบของ แบกไป แบกมาอย่างงี้ เหร่อค่ะ หล่อน ค๊า หนูดีอยากเล่นแบบสบาย ใจ บรื๋อ น่ะค่ะ (คล้าย ๆ สะใบ้บรื๋อ)

หนูดี ได้แต่ อฐิษฐาน ว่า ขอให้ บอร์ด ของหนูดี กลับสู่ สภาพ ปรกติ ด้วยน่ะค่ะ สาธุ *

แต่ปรากฏ กลับ บ้านมาเสียบดูเมื่อวาน กี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด * *

โอ้ว มาย บุดด๊า

เป็น เหมือนเดิมค๊า . . . . แถมมี ปัญหา มากกว่าเดิมอีกกกเ อิ๊กกกก

คือ ตอนแรก ก็ เข้ามาเล่นได้ปรกติ และเป็น แบบเสียๆ เหมือนเดิมอ่ะค่ะ(คือหนูดี ยอมทนใช้แบบพิการ ๆ มานาน เหมือนกันค่ะ หุห้าห้า กว่าจะ ว่างไปเคลม ที เหอะ)

เล่นไปได้สักพัก ดับวูบบบบบบบบบบบบบบ ซึ่งไม่เคยเป็นมาก่อนค่ะ

หนูดี รู้สึก สับสน ทางเพศ เฮ้ย สับสน กับชีวิต อัน แสน โหดร้ายของ หนูดีเหลือเกินนนนน น น น

พอ บูต ขึ้นมา อีก กกก ก็ดับ อีก เป็น อย่างงี้ สอง สามรอบ กด ปุ่ม power จะให้ มันปิดก็ไม่ยอมปิดอีก
    หนูดีเลย กดปุ่ม ปิดไฟ ตรงปลั๊ก เลยอ่ะค่ะแล้วลองเปิดดู ก็ เป็น อีกเยี่ยงเดิมมม

หนูดีเหนื่อย หนูดีเลยกะว่า พรุ่งนี้ค่อย ลองใหม่อีกสักตั้ง น่ะจ๊ะ ขอนอน ก่อน คืนนี้

วันรุ่งขึ้น หนูดี ก็ ลอง แกะ ทุกอย่าง ออก มา แล้ว ลอง ใส่กลับ เข้าไปใหม่(เพื่อว่า อะไร ๆ มันจะไม่แน่น หรือว่าไม่ถูกต้อง ) แต่ แกะออกมาใส่เข้าไปใหม่ก็เหมือนเดิม เฮ้ออออออ

หนูดี ต๋อแต๋ ค่ะ แต่ไม่ ท้อถอยยยยยยยยยย สู้เว้ยยยยยยยยยยยย

ทุกท่านที่อ่าน มา คง จะรู้สึกว่า อีนี่ มันบ้า รึเป่า ฟร่ะ แพล่ม ไร ของมันเนี่ย

ห้าห้า ท่านคิด ถูกกกกกกกก ค่ะ

ก๊ากกกกกกกกกกก . . .+

ล้อเล่น ๆ ๆ เข้า จุดสำคัญ เลยดีกว่าน่ะค่ะ

- บอร์ด อันนี้เคลม ครั้งแรก ได้ของเก่า มา ปีที่ แล้วเดือนพฤกษา มา แต่หนูดีก็ อืม มะเป้นไร ถ้าหายก็ จะให้อภัย แต่ไม่หาย

- บอร์ดที่เคลม รอบสอง ได้ของใหม่กิ๊ก ได้กลิ่น ของใหม่ หอมชื่นใจ แต่พอมาใส่ดู ทำไม ขึ้นว่า เดือนกันยายน 2007 ก็ไม่รู้น่ะค่ะ . .+

- ที่มัน ขึ้น หน้าจอ ที่มีปัญหาอ่ะค่ะ มันขึ้น ประมาณว่า we sorry กับความไม่สะดวกที่จะ บูตเข้าวินโดว ด้วย เพราะว่า มีปัญหา อะไรกับ ฮาดแวร์ สักอย่าง ล่ะค่ะ คุณต้องการจะเข้า แบบไหนดี safe mode , safe mode แบบอะไรอีกอย่างสองอย่าง และ แบบ normal mode จะลองเข้าแบบไหนก็ไม่ได้อ่ะค่ะ ไม่ขึ้น เลย ถึงขึ้น แปปหนึ่งก็ ดับ อีก เหมือนเดิม

- มันเป็นอะไรกันแน่ ค่ะ ทุกอย่างบนบอร์ดหนูดี ก็เช็คแล้วน่ะค่ะว่า มันน่าจะแน่น หนา ดีทุกอย่าง
    จะ psu รึเปล่า ก็ไม่รู้ แต่ว่า ก่อนที่จะไปเคลม มันก็ยัง ได้ ปรกติ นี่นา จะอะไรดีว้า . . ช่วย บอกหนูดีให้ ผ่าน วิกฤต นี้ไป ได้ด้วยดีด้วยน่ะค่ะ

- ถ้า ไม่ได้อะไรจริง หนูดีว่าจะไปเคลม อีกรอบ ค่ะ เอาให้ สนิท ชิดเชื้อกับ พนักงาน เคลมไปเลย กิกิ

(อุ๊บ เรื่องเคลมวันนั้นหนูดี โทรไปหาก่อนค่ะว่ามีของรึเปล่า แล้ว เค้า ก็แปปหนึ่งน่ะจ๊ะขอ เช็ค ก่อนแล้ว เธอก็ สงสัย หันไปบ่น อุ๊บ กับ เพื่อนเธอ บอกว่า "โอ๊ะ บอร์ด Alive อีกแหล่ะ" )

สเปค ของหนูดี - - -> หล่อ ขาว ฮา เฮ้ย มะช่ายย สเปค คอมค่ะ

- ซีพียู AMD X2 4000
    - แรม เรือใบ 677/1 กิ๊ก
    - บอร์ด AliveNF6G การ์ดจอ ออนบอร์ด
    - ฮาดดิส WD 160
    - psu ใช้ ที่ติดมากับเคส อ่ะค่ะ แบบธรรมดาอ่ะค่ะ

สุดท้าย นี้ ขอให้ทุกท่าน ที่ เข้ามาอ่าน จง สวย ๆ หล่อ ๆ ขึ้นน่ะค่ะ มีความสุข กับชีวิต และแบ่งปันความสุข ให้ ผู้อื่นด้วย อิอิ เท่านี้ สังคม ของ เราก็ จะงดงามมมมม เหมือนหนูดีตอนนี้ค่ะ อิอิ

วิธีแก้ก็แค่ซื้อVGAออนบอร์ดมาใช้ไง หาซื้อมือ2ถูกๆมีเยาะ
    ไม่ต้องเอารุ่นใหม่ๆ เพราะไม่ได้เล่นเกม3D เอาแค่ให้ดูหนังเกย์ได้ก็พอ

ปล.เปลี่ยนคำว่าค๊ะเป็น ฮ๊าาา ย๊ะะะหรือครับดีกว่านะ หนูหมีหรือหนูดี

Comment

ใช้การ์ดจอแยกดีฝ่าคับ

Comment

ลองลง dirver ใหม่ดูหรือยัง หรือไม่ก็ลงวินโดวส์ใหม่ไปเลย ยังไงก็รอผู้รู้มาตอบครับ

Comment

หนูดีพยายามเข้าน่ะครับ เป็นกำลังใจให้ คริคริ ผมก็เคยเหมือนกันครับ กับ HD เครมไปมาๆ 3-4 รอบติด บ้านก็อยู่ฝั่นธนไปเครมที่ 1000ทิป แล้วกลับมาก็ลงใหม่ๆ แล้วมันก็ลาจากกันไป HD MAXTOR ครับ อันนี้ผมเข้าใจเลยครับ ว่ามันน่าเบื่อสุดดดดด เครมมาขอให้หายพอ แต่มันดันไม่หายนี้สิ เห้อ ไงก็สู้ๆครับผม

Comment

ผมเคยเป็นน่ะหน้าจอเป็นเส้นอ่ะ
            แต่ลงวินโดว ลงไดเวอร์ไหม่ก็เรีบยร้อย
            ........................................
            ปัญหาเรื่องเส้นน่าจะมาจาก
            เรื่องไดเวอร์มากกว่าน่ะ
            ........................................
            ปัญหาเรื่องเปิดไม่ได้
            น่าจะมาจากฮาร์ดิส
            แต่อย่างไงก็สู้ๆน่ะครับ

Comment

เขียนเรื่องได้น่าสนใจมากเลยครับ

อ่านแล้วสนุกดี น่าติดตามครับ

Comment

- -* กว่าจะอ่านได้จนจบ ผมว่าน้องนู๋น่าจะเป็นนักเขียนได้เลยนะเนี่ย อิอิ
                สืบเนื่องมากจากผมเองก็ใช้ ASrocK Alive อยู่พอดี อยากให้ลองโหลด
                ไดเวอร์ของเมนบอร์ดตัวล่าสุดจากเวบ ASrocK นะคับ เอาให้ครบทุกตัว
                รู้สึกจะมีสัก4ตัวนี่ละคับ แล้วลงวินโดว์ใหม่ XP ธรรมดาไม่ดาร์คอ่ะคับ ดีสุด
                แล้วลงไดเวอร์ที่โหลดมาให้ครบ จากนั้นรีเครื่องใหม่ กดเข้าไบออสคับ
                Fไรสักอย่างนี่ละ เข้าไปโหมด Advance ละเข้าไปโหมดแรกเปลี่ยนค่าแรม
                ที่เป็นAuto ให้เป็นค่าตามบัสแรมของเรา = 667 จากนั้นใส่สูตรแรม 5-5-5-15
                และตัว Command Rate(CR) ใส่เป็น 2T อ่ะคับ จากนั้นย้ายโหมดไปอันที่2
                เข้าไปเซ็ตตัว NB Link Speed เป็น 600 อ่ะคับ จบละกด F10 เซฟจ้า
                ลองตามนี้เลยนะคับ คิดว่าน่าจะหายจากอาการคลื่นใส้อาเจียนได้พอสมควร อิอิ

Comment

...ไม่ทราบว่าก่อนไป ได้เตรียมการอย่างเช่น จุดธูป, เตรียมเครื่องเซ่น(ถ้าหาไม่ได้ก็เอาพนักงานร้านที่ไปเครมนั้นแหละมาสังเวย) อะไรทำนองนี้บ้างหรือเปล่าครับ?
                  ถ้าไม่ได้ทำล่ะก็ ลองดูบ้างนะครับ

....ผมเห็นใจจขกท.นะ เพราะความจริงบอร์ดผม ช่วงก่อนหน้านี้ก็มีปัญหาเล็กๆน้อยๆเหมือนกันแต่เพราะกลัวปัญหาแบบที่จขทก.เจอแหละครับ เลยยังไม่อยากเอาไปเครม เพียงแต่ของผมมันโชคดีกว่าตรงที่ "อยู่ๆมาวันหนึ่ง มันก็กลับมาดีเหมือนเดิม" เลยจบเรื่องไป

Comment

ผมประกอบให้ร้านเกมส์ไปหลายชุดแล้ว สเปค นี้เลย

ปัญหาที่เจอคือ
                    1. ตอนลง driver อย่าลงแบบ all ให้เลือกลงทีละตัว ถ้าลงแบบ all มันจะ เป็น สายัน ดอกสะเดา
                    2. psu ติดเคส บางทีมันก็ไม่ดีเท่าไรนัก

3. ลองตรวจสอบ h/d และ ก็สายด้วย ไม่ว่าจะใหม่จะเก่ามีเพี้ยนได้ทั้งนั้น

ลองอีกที....พลังจงสถิตแด่ท่าน

Comment

ออนบอด์รตัวนนี้ เคยโดน คาบาว ซัก 5-15 นาที ภาพแตก ซะ คิดว่า ไอตรงชิบ นั้นมัน ร้อน เกินไป อะ หลังจากนั้น ก็ สอย 7300Gt พี่สปาค มา เริดเลย

Comment

ถ้าอีกแบบผมว่า ไปเคลมกะร้านที่ซื้อบอร์ด ให้ร้านมันลองก่อน เรารับของดีไหม แต่นานแน่ๆ -*-

Comment

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ มิตรรักแฟนเพลงทุกท่านน่ะค่ะ

ที่ลำบาก ตรากตำ อ่านจนจบ

ถือว่า ท่าน ได้ผ่าน บททดสอบ อัน ยากมหาหิน แล้ว ค่ะ 5 5 5

และ ขอบคุณทุก แรงใจ ที่ ทำให้หนูดี มาถึง ณ จุดนี้ (เว่อ ไป อีนี่ นิ)

ทุก คอมเม้นต์ และ การ แนะแนวทาง ต่าง ๆ

มี ประโยชน์ให้ หนูดี สามารถนำความคิด เห็น เหล่า นั้น ไปแตก ยอดแห่งความคิด

หนูดี จะลอง ทบทวน ดูอีกที ว่า อะไร มัน เป็นอะไรกันแน่

หนู ดีเชื่อว่า สักวัน มันจะเป็น ของเรา ค่ะ

(เฮๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เสียง ปรบมือ เกรียวกราววว แปะ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ )

ป.ล. คนมาเม้น ให้น้อยจังเลยน่ะค่ะ อุส่าห์ตั้งตารอ หุหุ แต่ไม่เป็นไร ค่ะ อิอิ

Comment

ขอลายเซ้นหน่อยคร้าบ..............

Comment

^^

^

0.0 ใจเย็น ๆ น่ะค่ะ คุณ ข้างบน ค่ะ เหอะ ๆ

ตอนนี้ มรสุม ชีวิต ของหนูดีกำลัง โหม กระหน่ำ อย่างบ้า คลั่ง แถม จะเอาไม่อยู่แล้วทีเดียว

คุณ ยังมี กระจิต กระใจ ที่จะมา ขอลายเซ็น อีกเหร่อค่ะ

เป็น ผู้ชายที่แย่ มากกกกกกกกกกกกก กก ก ก

จุ๊ ๆ ( เดิน ตามมาหลังห้อง ค่ะ กิกิ เดียว เซ็น ให้ตัว ต่อ ตัวววว วู้ววววว)

Comment

Working...
                              X