overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ช่วยวิเคราะห์ หน่อยครับ ปัญหามันเกิดจากอะไร

OverclockZone Member

Default ช่วยวิเคราะห์ หน่อยครับ ปัญหามันเกิดจากอะไร

พี่น้องครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่าเป็นที่อะไร เ็ซ็งมากๆ ครับ
    วันนี้เพิ่งซื้อเคส+ของชิ้นอื่นๆ ครบ พอเอากลับมาประกอบปรากฏว่า เปิดคอมไม่ติดอะครับ
    แต่มีไฟเข้านะครับ คือพัดลมหมุนและ LED ที่ M\B ติดประมาณ 1-2 วินาที แล้วก็ดับไปเลย
    ทีนี้ก็ลองกดปุ่มเปิดดูหลายที ปรากฏว่าพอกดแบบนิ่มนวล (ค่อยกดหลายครั้งมาก) มันดันเปิดได้ซะงั้น
    แล้วก็ลง Windows เสร็จเรียบร้อยไม่มีปัญหา เลยลองปิดเครื่องแล้วเปิดอีกครั้ง แต่คราวนี้พอเปิดก็ไม่ติด(อาการเป็นเหมือนตอนแรกเลย) แต่พอกดแบบนิ่มๆ เนี่ยมันก็ติดเล่นได้ปกติครับ
    ก็เลยงงว่าเป็นที่ไหน
    ได้ืทำการสับ ปุ่ม รีเซ็ท กับ เปิด ดู ก็เป็นอาการเดียวกัน
    ไม่ทราบว่าเมนบอร์ดจะช๊อตรึเปล่า หรือว่าเป็นที่สวิชของเคสครับ ทำไงดีอ่ะ

CPU E8200
    M\B GiGABYTE GA-EP35-DS3P
    VGA GALAXY 9600GT OC
    RAM 1GB(800)*2 KINGMAX
    PowerSupply EnerMax 460W
    HD WD320GB
    DVD LG
    CASE DGET
    Last edited by มังกรทอง; 23 Mar 2008 at 01:05:01.

OverclockZone Member o_extreme's Avatar
    ... อ้อมใหญ่ ...

ช่วยบอกอาการเพิ่มเติมนะครับ

... กด power แบบปกติ ก็เหมือนจะมีไฟเข้าแวบนึง[พัดลม เคส cpu psu หมุน] แล้วก็ดับลงทันที

พอกด power แบบ ค่อยๆกด บางครั้งก็เปิดติด เล่นได้ปกติ แต่บางครั้งก็เปิดไม่ติด

.....

จะว่า mb กับเคส ช๊อต ... ถ้าช๊อต มันจะเล่นไม่ได้ รึได้ไม่นานนิครับ ? แต่นี่ถ้าเปิดติด มันก็เล่นได้ปกติ

จะว่า psu จ่ายไฟไม่พอ ก็งไม่น่าจะใช่ เพราะลองถอดการ์ดจอ แล้วเปิดเครื่อง ไฟมันก็เข้าแวบเดียว แล้วดับ เหมือนตอนแรก

แต่พอเปิดติด[แบบไม่มีการ์ดจอ] mb ก็ส่งเสียงร้อง error ตามปกติ

.....

ตอนนี้ที่สงสัยคือ ปุ่ม+สวิตท์ของเคส มันจะเสีย [รึเปล่า] ถึงทำให้เกิดอาการแบบนี้

แล้วพอจะมีวิธีเทสต์มั้ยครับ ? จะได้เช็คว่ามันเสียที่สวิตท์รึเปล่า

ขอบคุณครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

โอ้ว..... กดนิ่มๆ ถึงจะติด

ไม่เคยเจอแฮะ แต่จากการสันนิษฐาน (เดา) น่าจะเป็นที่สวิทช์ละมั้ง หรือไม่ก็ไฟจากบอร์ดรั่วลงกราวน์ด ไงลองแกะมาเทสนอกเคสดูละกันนะ

ซัพพลายก็พอ เสียงก็ไม่เตือน ถ้าไม่ใช่ ผมก็มึนละ

OverclockZone Member o_extreme's Avatar

ขอบคุณครับ ... เดี๋ยวจะให้เพื่อนลองเทสต์นอกเคสดูครับ

แล้ว ... มีใครพอจะมีวิธีเปิดเครื่อง โดยไม่ผ่านสวิตช์ ไหมครับ จะได้เทสต์ดูว่ามันเสียที่สวิตช์ชัวร์ๆ

ขอบคุณมากครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by o_extreme View Post
    ขอบคุณครับ ... เดี๋ยวจะให้เพื่อนลองเทสต์นอกเคสดูครับ

แล้ว ... มีใครพอจะมีวิธีเปิดเครื่อง โดยไม่ผ่านสวิตช์ ไหมครับ จะได้เทสต์ดูว่ามันเสียที่สวิตช์ชัวร์ๆ

ขอบคุณมากครับ
    เอาหัวไขควง จิ้มตรงขา SW -+ ให้มันต่อกันเลยครับ พอติดแล้วก็ปล่อย

ตอนจิ้มก็ระวังๆด้วยล่ะครับ เด๊วไปโดนขาอื่นช๊อต จะยุ่งกันไปใหญ่

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้เทสต์ แล้วจะมารายงานผลครับ

รอซื้อเคสตั้งนาน ... นี่ถ้ามันเสียด้วยนี่ เซ็งหนักกว่าเดิมเลย ยกไปยกมา เหนื่อย T__T

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

พัดลมหมุนแล้วก็หยุดหรอคับ พวกไฟที่เคสติดมั้ยคับ

ของผมเคยใช้Gigabyte เก่ามากแล้ว P200 mmx(ของผมน่าจะเป็นที่บอร์ด) อาการคือเปิดเครื่องยากมากเลย กดเปิดแล้วไฟที่เคสติด

hdd หมุน แต่ไม่บูทไม่ดังติ๊ด หลังๆเปิดบ่อยๆเริ่มจับทริกได้ กดเปิดแล้วรอไฟ cd-rom กระพริบสองทีกดเปิดจอ

โอกาสติดสัก80% ถ้ากดถูกจังหวะของมัน งงพิลึกดีครับ

ตัวของผมเคยขยับแรมแล้ว อาการนี้หายไป สักพักแกะมาเสียบแรมเพิ่มอาการกลับมาเหมือนเดิม-*-

ตอนนี้ได้ลองเอา บอร์ดออกมาลองประกอบนอกเคสดู
    Supply+Cpu+Ram แล้วก็ลองเอาไขควงจิ้มขา SW -+ แล้วครับ
    ปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมครับ เลยลองเอา Supply ที่ติดมากับเคสเสียบแทน ปรากฏว่าเปิดได้ปกติด ไฟ LED บนบอร์ดติดปกติ เอาไขควงจิ้มตรงขาแล้วก็ติดเลย
    ทีนี้ก็ลองเอาSupply Enermax เปลี่ยนดูอีกทีปรากฏว่าเปิดไ้ด้ปกติคือครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้นครับพอปิดแล้วเปิดใหม่ก็เป็นอาการเดิม
    คิดว่าน่าจะมาจาก Supply ไม่ก็บอร์ด เสียซักอย่าง ไม่ทราบว่าผมต้องเอาอะไรไปเคลมรึเปล่าเนี่ย - -
    แล้วถ้่าผมลองบ่อยๆ มันจะมีผลไปถึงอุปกรณ์ตัวอื่น ๆ ปะครับ

Supply ประกัน ANT (ถ้าเคลมจะได้ของวันนี้เลยปะครับ)
    Mainboard ประกัน Synex (ถ้าเคลมจะได้ของวันนี้เลยปะครับ)

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

Quote Originally Posted by มังกรทอง View Post
    ตอนนี้ได้ลองเอา บอร์ดออกมาลองประกอบนอกเคสดู
    Supply+Cpu+Ram แล้วก็ลองเอาไขควงจิ้มขา SW -+ แล้วครับ
    ปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมครับ เลยลองเอา Supply ที่ติดมากับเคสเสียบแทน ปรากฏว่าเปิดได้ปกติด ไฟ LED บนบอร์ดติดปกติ เอาไขควงจิ้มตรงขาแล้วก็ติดเลย
    ทีนี้ก็ลองเอาSupply Enermax เปลี่ยนดูอีกทีปรากฏว่าเปิดไ้ด้ปกติคือครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้นครับพอปิดแล้วเปิดใหม่ก็เป็นอาการเดิม
    คิดว่าน่าจะมาจาก Supply ไม่ก็บอร์ด เสียซักอย่าง ไม่ทราบว่าผมต้องเอาอะไรไปเคลมรึเปล่าเนี่ย - -
    แล้วถ้่าผมลองบ่อยๆ มันจะมีผลไปถึงอุปกรณ์ตัวอื่น ๆ ปะครับ

Supply ประกัน ANT (ถ้าเคลมจะได้ของวันนี้เลยปะครับ)
    Mainboard ประกัน Synex (ถ้าเคลมจะได้ของวันนี้เลยปะครับ)

ANT ไม่แน่ใจครับถ้ามีของน่าจะได้เลย
    แต่Synnex ถ้าไปควรไปศูนย์ใหญ่ครับ รู้สึกจาอยู่แถวลาดพร้าว ศูนย์พันทิพพนักงานมันกวงติง
    เด๋วนี้กิกาไบต์มีประกันsynnex แล้วหรอคับ ผมตกข่าว555

ประกัน ANT ต้องเอาไปเคลมที่ไหนอะครับ

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ลองเคลียร์ค่าไบออสดูครับ แล้วอย่าเพิ่งตั้งค่าอะไร แล้วลองเปิดๆปิดๆดูก่อน

วันนี้เอา Supply ไปเคลมที่พันทิพเรียบร้อยแล้วครับ ที่ร้านซ่อมให้ประมาณ 1 ชม.
    สรุปว่าเป็นที่ Supply มือสองครับ เค้าบอกว่าอะไรมันยืดซักอย่างเนี่ยแหละครับเลยเปลี่ยนอะไหล่ให้
    (ไม่ใช่ CASE เฟ้ย อิอิ)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ช่วยเหลือครับ

OverclockZone Member YangMaster's Avatar

เป็นที่บอร์ดด้วยรึเปล่าครับ ลองใช้พวกหัวปากกาเปิดเครื่อง จิ้มตรงขาที่เป็น power on ไว้ ถ้าติดดีก็แสดงว่า สวิตซ์มีปัญหาแล้วหละครับ แต่ถ้าไม่ติด ก็เคลมบอร์ดเลยดีกว่า ปัญหาเป็นที่วงจรมั้ง

Bookmarks

Bookmarks