Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีซีฟเวอร์ กับ แอมป์ปรีไฟล์ มันเอาไว้ทำอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีซีฟเวอร์ กับ แอมป์ปรีไฟล์ มันเอาไว้ทำอะไรหรอครับ

หน้าที่ของมันจริงๆ คืออะไรหรือครับ มันเหมือนหรือต่างกันยังไง
    ถ้าต้องการฟังเพลงให้เพราะๆ จำเป็นไหมครับ

ถามจริงๆ นะเนี้ย ไม่กล้าไปถามที่อื่นเลย ไม่รู้จริงๆ

อาจไม่เกี่ยวกับ คอม นักแต่ก็น่าจะได้คำตอบแถวๆนี้แหละ

หวังกะคนแถวนี้ไว้สูง

รีซิฟเวอร์ มีหน้าที่ไว้ถอดรหัสสัญญาณเสียงดิจิตอลจากเครื่องเล่น แล้วส่งสัญญาณเสียงเข้าสู่ภาคขยายสัญญาณเสียง มีชิพถอดรหัสสัญญาณเสียงในรูปแบบต่างๆ ตามที่ระบุมา มีภาครับวิทยุ มีเพาเวอร์จำนวนไม่น้อยกว่า 5 ชุดในตัว

แอมป์ปิไฟล์(Int.) มีหน้าที่ ปรับแต่งเสียง + ภาคขยายเสียงอยู่ในตัว ตั้งแต่ 1,2,5 CH หรือมากกว่า แต่ถ้า power amp มีหน้าที่อัด ขับ สัญญาณ อย่างเดียว

ความแตกต่างคือ รีซีฟเวอร์ มีภาคถอดรหัสสัญญาณเสียงดิจิตอล แต่ แอมป์ปริไฟล์ ไม่มี

เอาแบบเข้าใจง่ายก็ตามนี้ครับ

Comment

Pre Amp เอาไว้ รับสัญญาณที่เป็น Analog เข้ามา ไม่มีภาคขยาย ควบคุมระดับเสียงแล้วค่อยส่งต่อไปที่ Power Amp ดังนั้น ... Pre amp ต้องคู่กับ Power amp ครับ Power จะไม่มีภาคปรับระดับเสียง Pre มักมีให้ปรับอะไรหลายๆ อย่างปรับเสียงต่ำ ปรับเสียงสูง แต่เอาเข้าจริงๆ ก็ ใช้แปรับ Vol อย่างเดียว นอกนั้น bypass หมด

แต่ถ้าคุณเลือกใช้ Integrated Amp ก็ไม่ต้องใช้ pre หรือ power เพราะคำว่า Integrated หมายความว่ารวม รวมในที่นี้ คือ รวมเอา pre และ power ไว้ในเครื่องเดียวจบ ไม่ต้องเชื่อมต่อ ระหว่าง ปรี และ ขยาย ให้ยุ่งยาก เสียงต่อการใช้ สายที่ไม่ได้มาตรฐาน และ Pre ยังทำหน้าที่เป็น Selector เลือกสัญญาณเข้าออกได้ด้วย

แต่ Pre + Power ก็ยังมีข้อดีคือได้แรงขับที่สูงกว่า Integrated Amp ดังนั้นการใช้ pre + power มักเป็นพวกเล่นเครื่องเสียงจนชำนาญแล้ว

ตัวอย่าง Pre + Power

Preamp

Power

สังเกตว่า ตัว Power ไม่มีปุ่มอะไรปรับมากมายนอกจาก Power เปิดปิด แต่ Pre มีให้ปรับเยอะแยะ เวลา ไลน์สายก็เข้า Pre ก่อน แล้วค่อยต่อเข้า Power แล้วค่อยออกลำโพง

แต่ถ้าเป็น Integrated Amp

ไลน์เข้า Integrated Amp แล้วออกลำโพงเลยฃ

ทั้งหมด ว่าด้วย Pre amp 2 ch (Stereo)
      ยังมีอีกตัวเรียกว่า Pre Surround ที่ต้องใช้กับ Power หลายๆ ตัวในการทำ Multichanel 5.1 หรือ 7.1 ตามจำนวนลำโพง แต่ในไทยไม่เป็นที่นิยมครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
      แต่กับ AV Reciever เป็น Integrated ในทุกๆ ด้าน รวมไปถึงภาพด้วย

ภาพด้านหน้า

ภาพด้านหลัง ที่มี การเชื่อมต่อ ทั้ง in / out หลายแบบ หลาย ch

เป็นการรวมเอาหลายๆ ภาคเข้าไว้ด้วยกัน

Pre 2 ch Stereo - ภาค pre 2 ch
      Pre Surround - ภาค pre หลาย ch
      Power Multi ch - ภาคขยาย ทั้ง 2 ch และ หลาย ch
      Digital Decode - ภาคถอดรหัส Digital พวก Dolby และ DTS
      DSP - Digtal Surround Processor พวก Neo , Prologic
      Selector - ตัวกำหนด กำกับ ภาพและเสียง ไว้เป็นชุดๆ แล้วค่อยเลือก ว่าจะเอาชุดไหน แสดงผล

การที่ AV Reciever รวมเอาหลายๆ เข้าไว้ด้วยกันดูแล้วเหมือนจะดีทีเดียว แต่ ... บรรดาพวกเล่นเครื่องเสียงทั้งหลาย จะบอกว่าการที่เอาอะไรต่อมิอะไรมารวมๆ กันไว้ จะทำให้มีสัญญาณรวบกวนซึ่งกันและกัน (ขนาด CD เค้ายังบอกว่า ถ้ามีส่วนของ DVD ยังรบกวนเลย) เหล่านักฟังเพลงด้วยเครื่องเสียง จึงกลับไปยัว Integrated Amp หรือ Pre + Power แต่ว่าใน AV Reciever รุ่นสูงมักออกแบบไว้เผื่อการฟังเพลงด้วย

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ (กำภาพข้างล่าง SVideo พิมพ์ผิด)
      สำหรับมือใหม่เล่นเครื่องเสียงถ้าจะฟังเพลงแนะนำได้อย่างเดียวเลย Integrated Amp + CD Player ตัวเดียวอยู่ สำหรับ 2 Ch หรือจะไลน์จาก PC มาเข้า amp ก็ได้ครับ แต่ถ้าดูหนังก็ต้อง AV Receiver
      Attached Files
      Last edited by Aeromancer; 23 Mar 2008, 12:27:21.

Comment

สุดยอดเลยคับผม

Comment

สุดยอดเลยคับผม
          สุดยอดด้วย ...........

Comment

2-3 รูปแรก สมองพอรับได้

เจอ 2 รูปสุดท้าย Shock ครับ ต้องค่อยๆดู

Comment

ไม่ต้องห่วงครับ ใครจะใช้ AVR ต้องผจญภัยกับการเซ็ตสายแน่นอน ยิ่งมี Source เยอะยิ่ง เป็นลมง่ายขึ้น

Comment

ช่องหลัง AVR ดูไม่ยากครับ แต่ถาใครได้ดูเป็นครั้งแรก จะตื่นกับจำนวนช่อง แต่ลองพิจารณาดูดีๆ ดูตัวหนังสือประกอบ ดูลักษณะช่องเสียบ หรือ ดูคู่มือ จะรู้เลยว่ามันไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย มันแยกส่วนต่างๆไว้เป็นระเบียบเรียบร้อยดีมากครับ

อย่างในรูปคุณ Aeromacer ภาพก็กองกระจุกอยู่ส่วนของภาพ เสียงก็.. output ก็อยู่ส่วน output input ก็รวมกันกระจุก HDMI แยกจากพวก เห็นไหมครับ พิจารณาดูดีๆ มันดูง่ายจะตาย

Comment

เอ่อ อยากบอกว่าคนตอบคนแรกมาตอบให้เข้าใจได้ในแบบง่ายๆ(ง่ายโคดๆ)
                  แล้วก็มาต่อรายละเอียดขึ้นหน่อยต่ออีกคนวามเห็นนึง...
                  ผมไม่เคยรู้เรื่องเลยก็มารู้เรื่องในกระทู้นี้เนี่ยแหล่ะ = ="
                  ขอบคุณหลายๆ
                  ว่าแต่... DSP มันแปลว่า Digital Signal Processing ม่ายช่ายหรอ?

Comment

เดี๋ยวนี้มีระบบ Audessey สบายขึ้นเยอะ ไม่ต้องเพิ่ง sound level metre แล้ว

Comment

เรียนมาหรือว่าหาความรู้เองครับ
                      สุดยอดไปเลย

Comment

เอ่อ อยากบอกว่าคนตอบคนแรกมาตอบให้เข้าใจได้ในแบบง่ายๆ(ง่ายโคดๆ)
                        แล้วก็มาต่อรายละเอียดขึ้นหน่อยต่ออีกคนวามเห็นนึง...
                        ผมไม่เคยรู้เรื่องเลยก็มารู้เรื่องในกระทู้นี้เนี่ยแหล่ะ = ="
                        ขอบคุณหลายๆ
                        ว่าแต่... DSP มันแปลว่า Digital Signal Processing ม่ายช่ายหรอ?
                        Digital Signal Processing <<< เป็นกระบวนการครับ (กริยา) มี ing)
                        Digital Signal Processor <<< เป็น นาม ครับ ผมว่ามันเป็นตัวๆ อยู่ข้างใน เลยใช้ นาม ครับผม

ขออภัยอีกรอบแล้วกันครับ คงเพราะ โรคยิ่งพิมพ์ยิ่งอ่านยาก กำเริบ T T

ปล. ข้างบนนั่นอ่านๆ มาทั้งนั้นแหละครับ ถ้าสนใจหาพวกนี้อ่านดูครับ นิตยสาร HiFi , Web DIY ต่างประเทศ เยอะครับ ที่นี่ก็ได้ครับ http://www.htguide.com/ มีโปรเจ็คให้ทำด้วย
                        Last edited by Aeromancer; 23 Mar 2008, 22:50:41.

Comment

แล้ว port RS232 ด้านหลัง AVR เนี่ยเอาไว้ up date firmware หรือเอาไว้ทำอะไรหรือท่าน Aeromacer

Comment

กระทู้นี้เกิดได้เพราะว่า ผมไปเดินพันทิพย์มา

แล้วเห็น Boston5.1 ต่อกับ รีซิฟเวอร์ แล้วก็ต่อกับ LCD TV

เค้าเปิด dvd คอนเสริต์ ให้ดู ให้ฟัง รู้สึกว่า เสียงดนตรี มันกระแทรกหูเป็นชิ้นๆ

เลยสงสัย และมาถามครับ

Comment

แล้ว port RS232 ด้านหลัง AVR เนี่ยเอาไว้ up date firmware หรือเอาไว้ทำอะไรหรือท่าน Aeromacer
                              เห็นเค้าบอกว่าเอาไว้ upgrade software ได้ แต่ผ่าน serial port มันรู้ไม่ค่อยทันสมัยเลย อิอิ

กระทู้นี้เกิดได้เพราะว่า ผมไปเดินพันทิพย์มา

แล้วเห็น Boston5.1 ต่อกับ รีซิฟเวอร์ แล้วก็ต่อกับ LCD TV

เค้าเปิด dvd คอนเสริต์ ให้ดู ให้ฟัง รู้สึกว่า เสียงดนตรี มันกระแทรกหูเป็นชิ้นๆ

เลยสงสัย และมาถามครับ
                              ตัว avr เป็น marantz 301 ใช่ไหมครับ หน้าร้าน speed มีเสียตึบๆ หน้าร้าน ถ้าใช่ตัว reciever นี่ผมว่าไม่น่าเล่นอ่ะ มันเป็นรุ่นตัดราคาของ marantz แต่ลำโพงเนี่ยเสียงดี เห็นด้วยครับ ตัวเล็กแต่หนักแน่นดี

Comment

Working...
                              X