Announcement

Collapse
No announcement yet.

lowlevel format แล้ว ฮาร์ดิสก์พื้นที่หาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• lowlevel format แล้ว ฮาร์ดิสก์พื้นที่หาย

ผมได้ lowlevel format แต่ไม่เสร็จเพราะไฟดับและกลับมา Lowlevel ใหม่พอทำไปจนเสร็จพื้นที่ฮาร์ดิสก์กับหายไปกว่า 50 GB จริงแล้วพื้นที่ฮาร์ดิสก์ของผมมี 80 GB ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ครั้งแรกผมใช้ PROGRAM Hard disk lowlevel เป็นตัว format แต่ครั้งที่ 2 ผมใช้ programs disk manager format ผ่าน dos
    ขอบคุณครับ

ลบ patition แล้วสร้างใหม่หรือยังครับ

Comment

ใช้ PROGRAMS อะไรลบครับและ PROGRAMS DISK MANAGER ใช้ได้หรือเปล่าครับ มีวิธีทำอย่างไรครับ ลืมบอกไป Hard disk ของ ยี่ห้อ SUMSUNG SP022N
      ขอบคุณครับ

Comment

ไม่มีใครตอบเลยครับช่วยตอบทีครับอยากรู้วิธีแก้จริง ๆ
        ขอบคุณครับ

Comment

ไม่ลอง ลบ Partition ทั้งหมดแล้ว ลอง Format ทั้งลูกล่ะครับ

Comment

ขอบคุณครับที่ตอบ แต่ผมต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ เช่นใข้ Programs อะไรในการทำ เพราะผมยังมือใหม่ในเรื่องนี้

Comment

ลบไปแล้วแต่ก็ยังคงเป็นเหมือนเดิมแต่ผมสังเกตดูว่าตรง jumper pin setting ที่หลังHard disk มีการเขียนไว้ว่า LIMIT CAPACITY TO 32 GB หรือมันได้แค่นั้นจริง ๆ
              ช่วยตอบทีครับผมลองตามที่บอกมาแล้วแต่ก็ยังไม่ได้ (้hard disk 80 gb/7200rpm/2m/PATA)
              ถ้าตอบให้กระจ่างได้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
              ขอบคุณครับ

Comment

ใช้ xp ใช่ไหม
                ทำตามดูนะครับ คลิ๊กขวาที่ mycomputer > manage > disk management

ถ้าโชคเข้าข้างนายจะเจอ partition ที่หายไป มันอาจกลายเป็นพื้นที่ว่างซึ่งมองไม่เห็น
                คลิ๊กขวาที่ free spec (ถ้าเจอนะ) เลือก new logical drive ตามรูปมันจะมี wizard
                ให้ทำไปตามขั้นตอนเพื่อสร้าง partition ใหม่ ได้ผลอย่างไร..ก็มาบอกด้วยแล้วกัน

ขอพลังจงสถิตอยู่กับท่าน โชคดีนะ

Comment

ผมเจอแล้วครับ HARD DISK ผมเสียเพราะผมได้ทำวิธีตามที่บอก และทำได้ทำการสร้าง DRIVE ขึ้นมาไหม่แล้วจึง FORMAT แต่ก็ไม่ผ่าน HARD DISK มีเสียงดัง จึงคาดว่าในส่วนพื้นที ที่่มองเห็นเป็นบา้งครั้ง นั้นหายไปประมาณ 43 เGB.
                  ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้ความรู้แก่ผม
                  ขอบคุณครับ

Comment

อ๊ะยังไง

ยังมีประกันอยุมั้ยครับ ถ้ามี ส่งเคลมเลย

Comment

Working...
                    X