overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: อาการจอฟ้าหลังจาก Upgrade คอมช่วยดูหน่อยครับ

OverclockZone Member aOffrOzen's Avatar

Default อาการจอฟ้าหลังจาก Upgrade คอมช่วยดูหน่อยครับ

ก่อน Upgrade คอม เครื่องผมไม่มีอาการใดๆ ทั้งสิ้น เล่นได้ปกติทุกอย่าง

หลังจากเปลี่ยนดังนี้

CPU เป็น E2160
    MB - GA - P35DS3L
    RAM - COSAIR 1 GB*2

พอเล่น ปรากฏว่ามีอาการดังนี้ครับ

เล่นไปเรื่อยๆ สักประมาณ 1- 2 ชม ขณะที่ผมกำลังดูกาตูนอยู่ กะลังมันส์
    จอมันก็กลายเป็นสีฟ้า รหัสอะไรไม่ทราบ จดไม่ทัน

ก่อนหน้านั้น ผมดุหนังอยุ่ แล้วมันก็ รีเครื่องอัตโนมัติเลยครับไม่ได้ทำไรเลยคับ
    ไม่ทราบว่า เหตุการณ์พวกนี้ จะมีส่วนเกี่ยวข้องกับตัวไหนอะคับ

CPU รึเปล่าครับ เพราะผมดันไม่รู้ ไปซื้อครั้งแรก ไม่รู้ว่ามันต้องมีการ์ดหรืออะไร
    ไปซื้อที่งานคอมมาท ร้านด้านล่างใหญ๋ๆหน่อย ไม่มีการ์ดให้ผม
    พอให้พี่ที่อยู่แถวบ้านผมประกอบ เค้าบอกว่า เหมือนเป็น CPU มือ 2 อะครับ
    แต่พัดลมใหม่ CPU เป็นรอยนิดหน่อย

UPDATE ::

มันขึ้นดังนี้คับ 3 แถวแรกคงไม่มีอะไร จากนั้นเป็น

Driver_IRQL_NOT_LEFF_OR_EQUAL

ลงไปอีกกกกก

STOP : 0x0000000D1 ( Ox4773ADB0,0x00002 ) ประมาณนนี้คับ

nv4_mini.sys

Beginning dump of physical memmory

ผมก็เลยแงะคอมซะเลย ดูแรมก็แน่นดีอะคับ ลองถอดใส่ใหม่ก็ปกติ ไม่รุครั้งนี้จะเป็นอีกหรือไม่
    แต่จะเป็นตอนที่ผมดูกาตูนอะคับ > <" Dragon ball มันส์ . . .
    ลืมบอกไปว่าซื้อลำโพงใหม่ด้วย ไม่รู้เกี่ยวมั้ยคับ แต่เป็นลำโพงทัมมะดา 400B.

ช่วยหน่อยนะคับ Driver VGA ผมก้ลองลงใหม่แล้วว ก็ใช้ไม่ได้ T T" เล่นไปนานๆ ก้จะเป็นจอฟ้า
    หรือบางทีก็ Restart เองอัติโนมัติคับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by aOffrOzen; 23 Mar 2008 at 15:06:07. Reason: UPDATE CODE

OverclockZone Member aOffrOzen's Avatar

เงียบ.. ผมตั้งผิดหมวดหรอครับ

OverclockZone Member zeza_pak's Avatar

ช่วยดันให้คนเดือดร้อน ใครพอรู้อาการมาช่วยเขาหน่อยครับ

UPDATE CODE แล้วครับช่วยหน่อยคับ ขุด

OverclockZone Member Akatsuki's Avatar

Error : DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL (Error Code : Stop 0x000000D1)
    0xD1 บ่งบอกว่าระบบพยายามที่จะเข้าใช้งาน pageable memory ที่กำลังใช้งานด้วย kernel process ที่มี IRQL สูงมากเกินไป ทำให้ไดรเวอร์นั้นๆ ไม่สามารถใช้งานได้แบบปกติได้

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
    0xD1 นั้นส่วนมากมาจากไดรเวอร์ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์นัก วิธีแก้ก็ทำได้โดยหากเพิ่งติดตั้งดีไวซ์ไดรเวอร์ใหม่ลงไป แล้วทำให้เกิดปัญหา ก็ให้ถอดออกไดรเวอร์ตัวดังกล่าวออก แล้วกลับไปใช้ตัวที่คอมแพตทิเบิลจะดีกว่า

ลองเปลี่ยน driver เป็นเวอร์ชั่น ที่ใหม่กว่าแล้วรึยัง ?
    Last edited by Akatsuki; 23 Mar 2008 at 16:03:41.

Driver อะไรหรอคับ VGA?? MB ??

ผมลงจากแผ่นที่เค้าแถมมาให้อะครับ

OverclockZone Member

update ทั้งหมดเลยก็ได้ครับ Mainboard VGA

+.+ VGA ใช้ตัวเดิมล่าสุดแว้วววว . . .
    เด๋วลอง MB ก่อน แล้ว Rev. 1.0 กับ rev. 2.0 ต่างกันไงหรอคับ ตรงด้านหลัง MB ไปเจอในเว้ปโหลด Driver ของมันอะคับ

จะเกี่ยวกับ Window มั้ยคับเนี่ย

OverclockZone Member Akatsuki's Avatar

driver VGA อัพเป็นตัวล่าสุด
    mb หาdriverมาลงให้ตรง rev.

ลองดูครับ

Stop code 0x000000D1 Driver IRQL Not Less Or Equal

สาเหตุและแนวทางแก้ใข

อาการไดร์เวอร์ IRQ (Interrupt Request) ไม่ตรงกัน

เกิดจากการลงdriverหรือโปรแกรม หรือ sevice ที่ผิดพลาด เช่น ไฟล์บางไฟล์เสีย ไดร์เวอร์คนละรุ่นกัน

แนวทางแก้ใขให้ Uninstall โปรแกรมตัวที่ลงก่อนจะเกิดปัญหานี้ ถ้าเป็นDriver ก็ให้ทำการ Roll Back

ไดรเวอร์ตัวเก่ามาใช้

ปัญหานี้เกิดเมื่อ Format คอม แล้วลง Driver ใหม่อะครับ !! O_o

** มะกี้เล่นเน็ตอยู่มีปัญหา จอฟ้า Video Adapter ครับ +.+

ท่าทางจะอาการหนัก > <"

เวลา TEST CPU RAM ใช้โปรแกรมอะไรกันหรอครับ ...

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ผม (ความคิดผมคนเดียวนะ) ว่า เมนบอร์ดมีปัญหา (เคยเป็น) ไม่ฟันธงนะ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ใช้วินโดว์แปลงอยู่หรือเปล่าครับ (พวก Cool พวก Black ที่มันแปลงเอาไดร์เวอร์มาใส่ๆๆ)

ถ้าทำตามข้างบนแล้วไม่หาย ลองเปลี่ยนไปใช้ Window แบบเดิมๆไม่แปลงดูนะครับ

ปล.ผมเคยมีปัญหากับวินโดว์แปลงแล้วจอฟ้าเรื่องไดร์เวอร์แบบคุณนั้นแหล่ะ พอเปลี่ยนปุ๊บหายปั้บ

OverclockZone Member dragdemond's Avatar
    OCZ 24Hrs Call ME & MSN พระราม 2 บางมด

เอาอย่างนี้นะแก้ปัญหาด้วยจัวเองเลยนะ ลงวินโดวส์ใหม่เลย เอาตัวเพียว ๆ ไม่มีการโมนะ ถ้าลงผ่านแสดงว่าไม่เสีย โอเคนะ เอาขั้นตอนนี้ก่อน

เด๋วผมพรุ่งนี้ผมจะลอง ลง Window แบบไม่โมดูครับ ขอบคุณครับ

ถ้าไม่ได้ก็ต้องมา TEST RAM กับ CPU

TEST CPU ยังไงหรอคับ ..
    ผมไปเจอโปรแกรม CPUStabTest.exe นี้มาครับ
    เค้าบอกต้อง เช็ค 12Hr. เลยว่าจะลง Window ใหม่ก่อน งิงิ

OverclockZone Member panus_l's Avatar

"" ลอง Check ตาม troble shooting ก่อนครับ ..
    stop code 0X000000D1 = = > Driver IRQL Not Less Or Equal
    สาเหตุและแนวทางแก้ไข: อาการนี้เกิดจากการลง driver หรือ โปรแกรม หรือ service ที่ผิดพลาด เช่น ไฟล์บางไฟล์เสีย ไดร์เวอร์คนละรุ่นกัน ทางแก้ไขให้ uninstall
    โปรแกรมตัวที่ลงก่อนที่จะเกิดปัญหานี้ ถ้าเป็นไดร์เวอร์ก็ให้ทำการ roll back ไดร์เวอร์ตัวเก่ามาใช้ หรือ หาไดร์เวอร์ที่ล่าสุดมาลง (กรณีที่มีใหม่กว่า) ถ้าเป็น
    พวก service ต่างๆที่เราเปิดก่อนเกิดปัญหาก็ให้ทำการปิด หรือ disable ซะ

ตอนนี้ Uninstall Driver แล้วลงใหม่หมดแล้ว ถ้าไม่ได้จะลง วินโดวส์ ใหม่ละครับ

อาการจอฟ้าเนื่องจาก IRQ หมดไปแล้วครับ

ตอนนี้เล่น Warcraft แล้ว Fatal Error , War3 Error เค้าบอกเกิดจาก Ram ไม่ก็ VGA

Ram นี้ต้องเอายางลบ มาลบที่ขามันจะช่วยปะคับ

อ่าลองลบเลยครับ เมื่อวานผมก็เป็น เขา วอคราฟแล้วจอฟ้าเลยอ่ะ เอายางลบมาลบแรม หายเลย

O_o โอ้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks