overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 48

Thread: ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องเสียงบ้านหน่อยครับ

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

Default ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องเสียงบ้านหน่อยครับ

พอดีมีงบ ประมาณ 30k น่ะครับ อยากจะซื้อเครื่องเสียงบ้าน+AVR 5.1 เป็นของขวัญวันเกิดให้คุณพ่อ อยากทราบว่า AVR ตัวไหนดีครับ แล้วลำโพง คู่หน้า กลาง คู่หลัง แล้วก็ใช้ซับ ของยี่ห้ออะไรดีครับ

อยากได้คู่หน้าเด่นหน่อยก็ได้ครับ จะได้ไว้ฟังเพลงได้ดีด้วย
    รบกวนเซียนๆช่วยจัดชุด ดีๆซักชุด ราคาประมาน 30k ให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ และก็ซื้อที่ไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

1- รองไป Showroom MRZ หรือร้าน ปิยะนัสดู ถ้าจะซื้แยก Receiver speaker. ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าต่ำกว่า50000นะ receiver 12-20k front 12K Rear 8K center 8K Sub 10K

2- ชุดลำโพงเล็ก Energy , Tannoy 5.1 = 15K-25K + Receiver 12-15K

3- Thai2hand.com พวกชุดโฮม ที่ปกติแถมกะ LCD . LG, Samsung, Sony. น่าจะประมาณ 10000-15000

คุณภาพ ตามลำดับ

อีกตัวเลือก คือ = Bose AM 5.1 แต่ก็แพงกว่า 30000 อยู่ดี

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

เคยเห็นใน power buy เป็นชุด Onkyo มี receiver + ลำโพง 5ตัว + หี 1 ตู้
    เป็นแนวนั้นจะโอเคมั้ยครับ
    เคยเห็น set JBL ที่จัดตามห้างเหมือนกัน 3หในกว่าๆ ไม่รู้เป็นไง

Quote Originally Posted by bittersweet View Post
    เคยเห็นใน power buy เป็นชุด Onkyo มี receiver + ลำโพง 5ตัว + หี 1 ตู้
    เคยเห็น set JBL ที่จัดตามห้างเหมือนกัน 3หในกว่าๆ ไม่รู้เป็นไง

Quote Originally Posted by clound View Post

กำ ฮ่าๆๆๆๆพิมผิดได้ไง มาอ่านเองยังตกใจ

Sub 1ตู้ครับ

OverclockZone Member chinchin's Avatar

ตกใจ + หี 1 ตู้ เหมือนกันครับ -_-" เครียด

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by bittersweet View Post
    ชุด Onkyo มี receiver + ลำโพง 5ตัว + หี 1 ตู้

OverclockZone Member JO's Avatar

งบไม่เกิน 3หมื่น มี Sony รุ่น HT-AV710 ราคา 28,900 เป็นแยกชิ้น ได้คู่หน้าเป็นตู้วางพื้นแล้วก็ได้ Active Sub น่าสนใจสุดได้ครบเซ็ทเลย

http://www.sinsiamelectronics.com/ca...oducts_id=1758

แต่ถ้าไปซื้อพวก Yamaha หรือ Onkyo หรือ JBL ก็ได้แค่พวก Satt + Sub ไม่ก็ถ้าเอาคู่หน้าวางพื้นก็ไม่ได้ Active Sub น่าจะสู้ชุด Sony ไม่ไหวในราคาไม่เกิน 3หมื่น

ส่วนของมือ2ไม่แนะนำให้เป็นของขวัญวันเกิด
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:27:12.

OverclockZone Member varin0229's Avatar

อิอิ....แนวนี้มือสองก็รับเด้อครับ
    http://www.piyanas.com/webboard/index.php
    Last edited by varin0229; 23 Mar 2008 at 19:05:02.

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

ไปปิยะนัทเลย แล้ว บอกงบไป เด๊่ยวเขาจัดให้ ลองฟัง ไม่ขอบก็ไม่ต้องเอา

เขาไม่ด่าหรอก โทรไปนัดล่วงหน้าก็ดีครับ

เบอรืโทร ถามป๋า กู๋ เอาเอง

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

อยากฟังอะไรล่ะครับ ชอบดูหนังแนวไหน อะไรยังไง ไม่ระบุ จะไม่ตรงความต้องการของ ป๊ะป๋านะ อิอิ

onkyo เสียงบาง ฟังเพลงดี
    marantz มีความเป็นดนตรี ฟังเพลงดี ดูหนังได้
    yamaha ไม่เน้นปรุงแต่ง
    h/k หนักแน่น ตูมตาม
    Denon เรียบๆ ไม่หวือหวา

อยากได้แบบไหนดีล่ะ ? เลือก AVR ก่อน 10000 ต้นๆ มีกันทุก Brand ครับ แล้วค่อยเสริมด้วยลำโพงอีกที ส่วนสายใช้บ้านหม้อ ไปก่อน ปีหน้าค่อยซื้อดีๆ สำหรับวันเกิดปีหน้า ^^
    Last edited by Aeromancer; 23 Mar 2008 at 18:44:07.

เอามาดูหนัง แต่ให้ฟังเพลงได้ด้วยอ่าครับผม

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เอามาดูหนัง แต่ให้ฟังเพลงได้ด้วยอ่าครับผม
    งั้นก็ต้อง Marantz ล่ะครับ

ลองดูซัก SR 3001 ราคาประมาณ 12000 เหลืออีก 18000 ลำโพงอะไรดีล่ะ

SR 3001 : 12000 บาท

MS Canival 7 : 6900 แต่ตัวนี้ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่

MS Canival 2 : 6000 สำหรับคู่หน้า แต่ถ้าอยากได้ตั้งพื้น ลองขยับไป Canival 6 แต่ราคาก็ดันไป 9000 กว่าๆ

MS Canival 1 : 3500 สำหรับ Surround

MS Canival 5 : 3700 สำหรับ Center

ไม่อธิบายครับ แต่อ่าน Reviews จาก นิตยสาร Audiophile

ออกมานานแล้วเหมือนกันครับ มีสีดำด้วย ขอแนะนำให้เลือกสีดำครับ ลำโพง Driver เป็นกรวย Kevlar Tweeter เป็น Silk Dome Crossover 1st Order (polypropolyne) ถ้าเป็น Carnival 6 จะสามารถใส่ทรายถ่วงเพิ่มเบสได้
    ถ้างบสูงอีกซักหมื่น เปลี่ยนเป็น Avant Series เค้าว่ากันว่า ดูหนังมันกว่า ถ้าไม่เน้น แอ๊คชั่นตูมตามมากๆ ห้องสะเทือนเลื่อนลั่น Canival ก็เหมาะดีครับ ฟังเพลงเพราะดัวย
    Last edited by Aeromancer; 23 Mar 2008 at 20:47:31.

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    งั้นก็ต้อง Marantz ล่ะครับ

ลองดูซัก SR 3001 ราคาประมาณ 12000 เหลืออีก 18000 ลำโพงอะไรดีล่ะ

SR 3001 : 12000 บาท

MS Canival 7 : 6900 แต่ตัวนี้ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่

MS Canival 2 : 6000 สำหรับคู่หน้า แต่ถ้าอยากได้ตั้งพื้น ลองขยับไป Canival 6 แต่ราคาก็ดันไป 9000 กว่าๆ

MS Canival 1 : 3500 สำหรับ Surround

MS Canival 5 : 3700 สำหรับ Center

ไม่อธิบายครับ แต่อ่าน Reviews จาก นิตยสาร Audiophile

ออกมานานแล้วเหมือนกันครับ มีสีดำด้วย ขอแนะนำให้เลือกสีดำครับ ลำโพง Driver เป็นกรวย Kevlar Tweeter เป็น Silk Dome Crossover 1st Order (polypropolyne) ถ้าเป็น Carnival 6 จะสามารถใส่ทรายถ่วงเพิ่มเบสได้
    ถ้างบสูงอีกซักหมื่น เปลี่ยนเป็น Avant Series เค้าว่ากันว่า ดูหนังมันกว่า ถ้าไม่เน้น แอ๊คชั่นตูมตามมากๆ ห้องสะเทือนเลื่อนลั่น Canival ก็เหมาะดีครับ ฟังเพลงเพราะดัวย

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ไม่ทราบว่าถ้า รุ่นนี้ไปเทียบกับ avantseries นี่จะต่างกันขนาดไหนหรอครับ

เอ...แต่ราคามันก็ต่างกันพอควรเลยนะเนี่ย
    แล้วไปซื้อที่ไหนได้ถูกบ้างหรอครับผม

ขอบคุณครับ
    Last edited by bittersweet; 23 Mar 2008 at 23:11:21.

ว่าแต่ มีชุดไหนน่าสนใจอีกมะครับผม

OverclockZone Member a12a's Avatar

โห๋ Bose2ชุดยังไม่พอเหรอท่าน สงสัยเป้นคนชอบเสียงเพลง อิ อิ ซื้อล่ะขอไปฟังบ้างน่ะครับ อิ อิ

Quote Originally Posted by a12a View Post
    โห๋ Bose2ชุดยังไม่พอเหรอท่าน สงสัยเป้นคนชอบเสียงเพลง อิ อิ ซื้อล่ะขอไปฟังบ้างน่ะครับ อิ อิ
    แหะๆ พอดีจะวันเกิดคุณพ่อผมแล้วอ่ะคับ ละ 3พี่น้องไม่รู้จะซื้ออะไรให้ดี

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ไม่ทราบว่าถ้า รุ่นนี้ไปเทียบกับ avantseries นี่จะต่างกันขนาดไหนหรอครับ

เอ...แต่ราคามันก็ต่างกันพอควรเลยนะเนี่ย
    แล้วไปซื้อที่ไหนได้ถูกบ้างหรอครับผม

ขอบคุณครับ
    กับ Avant ตัว Canival สิ่งที่แตกต่างชัดๆ เลย คือเรื่องของ ดอกลำโพง ถ้า Avant ดอก เป็นโลหะทั้งหมด เสียงที่ได้ค่างข้างนุ่ม แต่อบอุ่น เสียงเครื่องสายโดดเด่นมากๆ เสียงสูงผมว่า ไม่ค่อยถึงใจเท่าไหร่ แต่กับ Canival ดอกลำโพงเป็นตระกูลผ้าทั้งนั้น อิอิ silk dome เสียงแหลมกำลังพอดี แต่ไม่ค่อยหนักแน่นเท่า Avant Series ถ้าฟังเพลงเนี่ยผมเลือก Canival นะได้ความละเอียดลงตัว แต่ถ้าดูหนังผมว่า Avant ดีกว่าในแง่ความหนักแน่น แต่ว่าถ้าเลือก Avant ผมเลือก Mezzo แต่ Mezzo ราคา โหดกว่าอีก สำหรับ กรณี คนซื้อไม่ได้ฟัง คนฟังไม่ได้ซื้อ ผมว่าเลือกอะไรที่เป็นกลางๆ ดีกว่าครับ

ที่ซื้อที่น่าสนใจก็ MRZ สะดวกหน่อยก็สาขา Central World แต่ขอร้องว่าถ้าเข้าไปในร้านแล้ว อย่าไปฟัง Klipsch เด็ดขาดตั้ง สมาธิกับ ลำโพงที่ต้องการเข้าไปดู ไม่อย่างนั้นคุณอาจได้เสียเงินเพิ่มก็เป็นได้ เคยแนะนำเพื่อนใน thaidvd ชุดนี้แหละ เพราะงบเท่ากัน กำชับว่าอย่าไปฟัง Quintet III ที่หน้าร้านสาขา paragon สุดท้าย ต้องเสียเพิ่มอีกเกือบหมึ่น เพราะหลงเสียงเข้าไป

อีกชุดนึงครับให้เปรียบเทียบ

RX-V461 ประมาณ 17000 บาท

RM-6000 เป็น Satellite ประมาณ 13000 บาท
    Last edited by Aeromancer; 24 Mar 2008 at 13:49:33.

ขอบคุณครับท่าน Aero
    ไม่ทราบ Quinlet 3 นี่เท่าไหร่ครับ แล้วแนวเสียงเป็นอย่างไรบ้าง เผื่อว่าถ้าเสียงแตกต่างกันพอวรอาจเห็นเป็นตัวเลือกอีกตัวครับ

ตอนนี้ที่คิดๆไว้ อยากได้
    Carnival5 Center
    Carnival6 Front
    Carnival9 Sub
    Carnival1 Rear
    SE3001SL
    รวมแล้วก็ 40k แน่ะ-*-
    ตอนแรกตั้งงบไว้30k แต่เอาจริงๆ อย่างเลงร้ายคงไม่ไห้เกิน 40k น่ะครับ ที่จริงต้องเผื่อเรื่องสายไว้อีกนะเนี่ย -*-หรือใช้ๆไปก่อน เปลี่ยนทีหลัง

ถ้าเทียบกับชุด Quinlet นี่จะแตกต่างกันมากมั้ยครับ
    แล้วพอดีเหลือบไปเห็นอีกชุดนึง Boston Acoustic MS8000 ไม่ทราบเป็นไงมั่งครับ ตัวนี้
    Last edited by bittersweet; 24 Mar 2008 at 14:19:13.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks