Announcement

Collapse
No announcement yet.

cache มันต่างกันมั๊ย...........

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cache มันต่างกันมั๊ย...........

cache ของIntel...AMD มันเหมือนกันป่าวครับ เพราะรุ่นไหนๆที่ออกมาของAMDมันเขียนว่า
    2MBทุกอันเลย รึม่ายเพราะผมดูม่ายเปงอ่ะครับผมม่ายแน่ใจช่วยทีครับ
    แวท่าเอามาเทียบกับ Intel มันเทียบกันได้ป่าวครับว่าอันไหนดีก่ากัน...เช่น Q6600 กะ Phenom 9500,9600ครับ Thank.

มันไม่เหมือนกันครับ แคช Intel สูงขึ้นตามรุ่น แต่ AMD รู้สึกจะใกล้ๆกัน 1-2MB
    ส่วน Q6600 แคชเยอะกว่า Phenom แต่ Phenom มีแคช 3 ระดับครับ

Comment

แล้วแคช3ระดับมันมีไรมั่งครับแบบไหนแรงก่ากัน

Comment

http://www.overclockzone.com/zolkorn...600/index.html
        นี่ครับมีอธิบายเกี่ยวกับ L3 Cache อยู่ลองอ่านดูนะครับ ผมเองก็อธิบายไม่ค่อยเป็นน่ะ

Comment

AMD ตัวส่งข้อมูลมันเยอะเข้าก็เยอะ ผมจำไม่ได้ว่า ออก3เข้า2หรือ ออก2เข้า3นี่เเหละ
          มันเลยใช้ Cash น้อยเเล้วมันไม่ใช่ FSB เเต่ใช้ Transpros เเทน 2000-5000
          ส่วน Intel รับส่งข้อมูลเข้าช่องเดียวL2เลยเยอะ
          หากผตอบผิดสั่งสอนด้วยนะครับ

Comment

Working...
          X