Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมเป็นอะไรไปแล้ว ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมเป็นอะไรไปแล้ว ช่วยทีครับ

พอเปิดเครื่องแล้วจะขึ้นหน้าจอนี้ แล้วก็ดับไปแล้วก็ติดขึ้นมาหน้าจอนี้อีก แล้วก็ดับไปอีก วนอยู่แบบนี้ไม่ไปไหน อยากทราบว่าตรงใหนเสียแล้วครับ ช่วยวินิจฉัยทีครับ

อาการนี้หากเปิดเครื่องเล่นครั้งแรก(หมายถึงปิดไว้นานๆ แล้วมาเปิดใหม่) ก็จะไม่เป็นไร แต่หากเล่นๆ ไปแล้วรีสตาร์ทเครื่องก็จะเป็นแบบนี้ตลอด ต้องปิดเครื่องทิ้งไว้นานๆ จึงจะเปิดติดเล่นได้ปรกติ ขอบคุณครับ

ลอง เคลียร์ ไบออส หรือ ถอดถ่านทิ้งไว้ซักพัก เปิดใหม่แล้วรีสตาร์ท ดูก่อนนะครับ

ก่อนเป็นยังงี้ ทำอะไรมาบ้างก่อนหน้านี้ครับ สเปกเครื่องด้วยครับ เพื่อจะได้ช่วยแก้ไขได้

Comment

เข้า bios ได้มั้ยคับ ถ้าได้ก้อ set default

ถ้าไม่ได้ก้อถอดถ่านออก อย่างที่ท่าน buildermans แนะนำคับ

Comment

ใน Bios มี 2 แบบ คือ
        1.self
        2.optimize

ไม่ทราบว่าควรเลือกอันใหนครับ

Comment

Optimize คือ จัดให้
          Self คือ จัดเอาเอง

Comment

ไม่หายครับ
            1.เข้า BIOS เซ็ท Default แล้วไม่หาย
            2.ถอดก่านออก +Clear BIOS โดยการเซ็ทจั้มเปอร์ แล้วก็ยังไม่หาย
            ขอแนวทางแก้ใขนอกจากนี้ด้วยครับ

(ก่อนหน้านี้ไม่ได้ทำอะไรครับ อยู่ๆ ก็เป็นแบบนี้ครับ)
            Last edited by kik2bee; 1 Dec 2006, 15:11:42.

Comment

เช็คสายสัญาญาณของการ์ดจอ ทั้งสองฝั่งครับ ว่ายังแน่นดีอยู่ไหม
              ถ้าแน่นดี ทั้งสองฝั่ง หาการ์ดจอตัวอื่นมาลองเทสครับ ถ้าหาไม่ได้ก็เอาการ์จอของท่านไปเทสกับเครื่องอื่นดีครับ

Comment

spec
                celeron 2.4
                ga-8s648
                256 DDR
                Geforce 4 MX 440

Comment

อาการนี้ผมไม่เคยเจอเลยครับ ถ้าเป็นผมทางออกคือ อาจจะต้องเฟรชไบออสครับ

Comment

หวัดดี ท่าน guru ตกลง 5500 แพงปะครับ

Comment

ขอคำแนะนำในการแฟลชใบออสด้วยครับ

Comment

ดูคู่มือครับ บอกโดยระเอียดครับผม

Comment

Working...
                        X