Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาเล่นเกมแล้วกระตุกจะรู้ได้ไงว่าเกิดจาก Hardware ตัวไหนมันไปถ่วงไว้อะครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาเล่นเกมแล้วกระตุกจะรู้ได้ไงว่าเกิดจาก Hardware ตัวไหนมันไปถ่วงไว้อะครับ ?

สมมุตินะครับ

เวลาเราเล่นเกมๆนึงแล้วมันกระตุก เราจะตีความไปต่างๆนาๆว่า ส่วนใหญ่เป็นที่การ์ดจอ
    เอะอะๆก็ เปลี่ยนการ์ดจอ

แต่ปัจจุบัน CPU RAM แทบจะทุกๆส่วนมันมักจะผลหมดอะครับ

ครั้นจะไปเปลี่ยนแต่การ์ดจออย่างเดียวมันก็....กลัวเกาไม่ถูกจุดครับ

จะรู้ได้อย่างไรครับว่า Hardware ตัวไหนมันไปถ่วงไว้อะครับ ?

ไม่เอากด Task Manager ดูนะครับ เพราะบางเกมมันกดดูไม่ได้ เช่น Crysis อะไรแบบนั้น

เอาเป็นว่าถ้าจะเล่น crysis ใส่แรมอย่างน้อง 2 GB ( เดี๋ยวนี้ราคาถูกแล้ว ) ส่วน VGA ของท่านลองปรับความละเอียด ( อย่างน้อยจาก800*600 แล้วลองเล่นเกมดู ) ถ้าไม่กระตุกก็ค่อยเพิ่มความละเอียดที่หน้าจอครับ. . จนกว่าจะเห็นอาการ หน่วงๆๆ...หรือกระตุก

Comment

^
      ^
      ^
      ไม่ได้เจาะจงเฉพาะ crysis นะครับ -*-

Comment

ใช้ความรู้สึกอันเชี่ยวชาน

Comment

ปกติเกมจะบอกไว้เลยครับ ว่าเกมต้องการฮาร์ดแวร์ขั้นต่ำรุ่นไหน
          -----------------------
          และฮาร์ดแวร์รุ่นไหนที่ใช้แล้วสามารถเล่นได้ราบรื่น ไม่ติดขัด
          -----------------------
          หรือจะโพสถามจากผู้มีประสบการณืในเว็บบอร์ดนี้ก้ได้ครับ

Comment

Task manager ก็กดดูได้งับ ถึงจะ เกมแบบ crysis = =

เปิด ทิ้งไว้ก่องเล่น...
            เข้าปายเล่นจนถึงจุดที่ว่า หนักสุดแล้ว... กด สลับจออกมา (alt + tab) เพื่อดูได้นะงับ

Comment

fps ต่ำ CPU การ์ดจอ แรงไม่พอ
              กระตุกนานๆที แล้วเป็นแบบค้างๆ RAM ไม่พอ HDD ช้า

Comment

ู^
                ^
                ^
                โอ้ววววววว อันนี้ชัวร์เลยครับ ท่านhutzero

ว่าแต่ HDD ช้าเนี้ย.....มันมีด้วยเหรอครับ

HDD 7200 รอบ มันก็มาตรฐานหนิ -*-

Comment

งั้นก็แรมไงท่าน เกมตอนนี้ใช้ 2GB นะครับ

Comment

งั้นก็แรมไงท่าน เกมตอนนี้ใช้ 2GB นะครับ

Comment

เครื่อง spec ดีแต่เล่นเกมกระตุก>>> เนื้อที่ใน HDD น้อย ผมเคยนะเหลือไว้ 400 mb กระตุกมาก
                      พอเคลียร์ไว้ 4g เล่นลื่นเลย

Comment

Originally posted by janmukdamaster View Post
                        ู^
                        ^
                        ^
                        โอ้ววววววว อันนี้ชัวร์เลยครับ ท่านhutzero

ว่าแต่ HDD ช้าเนี้ย.....มันมีด้วยเหรอครับ

HDD 7200 รอบ มันก็มาตรฐานหนิ -*-

เหลือพื้นที่ HDD ว่างน้อยกว่า 10% การอ่านเขียนจะช้าลงมากๆๆๆครับ
                        ไม่เชื่อลอง

Comment

ผมสังเกตุจากตอนเล่นเกมส์ครับ

ถ้ากระตุกแบบ กึ่ก กึ่ก แล้วไฟ HD ติด ก็เดาได้ว่า Ram ไม่พอ

แต่ถ้าไม่กระตุกแบบ กึ่ก กึ่ก แต่ ภาพมันไม่ลื่นเท่าที่ควร ก็เดาได้ว่า การ์ดจอ แรงไม่พอ

Comment

สรุปคือต้องใช้ความรู้สึก........ ผมก็สงสัยเหมือนกัน เพราะเล่น crysis แล้ว เปิด aa กระตุกทั้งๆที่ใช้ 88gt sli แล้ว สงสัยอยู่หลายอย่างมากมาย หาคำตอบไม่ได้ เลยหยุดเล่นละ

Comment

Working...
                            X