Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของฮาดดิสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของฮาดดิสครับ

ขอความรู้หน่อยนะครับ พอดีสงสัยมานานครับ ว่าไอฮาสดิสความจุสูงๆมันสู้พวกตัวเล็กๆไม่ได้หรอ หรือว่ามันเสียง่ายกว่า หรือว่าช้ากว่า นอกจากว่า ถ้าเสียข้อมูลหายไปเยอะกว่า มันมีอะไรไม่ดีหรอครับ
    เหนแต่ว่า ซื้อแบบความจุสูงๆราคาถูกกว่าแยอะเลย
    seagate 500g 5500บาท พอ 1TB 9500 ประมาณนี้

อันที่สองครับ
    ฮาดดิส raptor ฝาใส เวลาอ่าน(ไม่รู้เวลาเขียนด้วยหรือเปล่า) จะมีเสียงดัง แกรกๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ แล้ว เครมได้เปล่าครับ

อันที่สาม หุหุ
    การเลือกซื้อ HDD external ครับผม ไม่ทราบว่ามีอะไรที่ควรมองบ้างครับ นอกจาก connection ที่สงสัยก็คือ Lacie 500g 7200 buff 8mเอง, usb อย่างเดียวด้วย 6000บาท
    WD mybook 500g 4800, usb,firewire,esata, แต่ไม่บอก buffer ไม่บอกรอบ 4800บาท
    อย่างนี้ ก็อาจจะเดาได้ว่า ของ WD 5400รอบ buffer น้อยกว่า 8m? หรือเปล่าครับ
    ++ว่า ถ้าเราซื้อ eSATA มาใช้ เทียบกับ sata แบบ internal เนี่ย ความเร็วจะต่างกันไหมครับ**
    เปรียบเทียบ MyBook Home 1TB 9000B กับ seagate 1TB ncq 32mb 9500B
    -
    *ถามเลยดีกว่า hdd external 1TB ซื้ออันไหนดี หรือว่า ซื้อ internal +box esata ครับ ผม
    ขอบคุณมากๆๆๆๆครับผม
    Last edited by pizpizza; 24 Mar 2008, 10:00:52. Reason: เพิ่มเติมครับ คำถามแบบสรุปเลย

1 เล็กๆทำยากเลยแพงกว่า

2 ถ้าดังมากๆ ก็เคลมได้คับ

3 เป็นผมผมซื้อ แยก box กับ hdd มาประกอบกัน เพราะมันแกะออกมาจั้มได้ ไม่หมดประกัน

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      1 เล็กๆทำยากเลยแพงกว่า

2 ถ้าดังมากๆ ก็เคลมได้คับ

3 เป็นผมผมซื้อ แยก box กับ hdd มาประกอบกัน เพราะมันแกะออกมาจั้มได้ ไม่หมดประกัน
      ขอบคุณมากครับผม ได้ข้อยุติเลยครับ ซื้อ box แยก
      ขอบคุนมากครับ

Comment

Working...
      X