Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง HDD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง HDD ครับ

พอดีเมื่อวานผมไปซื้อเครื่องคอมของ SVOA มา HDD มันเป็นแบบ 80 GB SATA II แล้วเครื่องมันลง Linux มาให้ ที่นี้ผมจะใช้เป็น XP แทน พอเอาแผ่น XP Boot ปุ๊บ ถ้าเป็น HDD โดยทั่วๆ ไป มันก็จะขึ้นหน้าจอสีฟ้าๆ ที่มัน Run พวก Config ต่างๆ ภายในเครื่อง แล้วก็ให้ Start setup windows แต่ปรากฎว่าเคสของผม พอกดปุ่มเพื่อให้มัน Boot จากแผ่นปุ๊บจะ มันไม่ยอมขึ้นหน้าจอที่มันจะ Run Config ให้ มันจะเป็นหน้าจอดำๆ ไม่มีอะไรเลย ไฟ HDD ก็ไม่ทำงาน ทีนี้ พอเอาแผ่น win me มาลงแทน fotmat อะไรเรียบร้อยหมดละ copy windows เข้าเครื่องได้ปกติ แต่พอมัน Reboot เครื่องเพื่อที่จะ setup windows ปรากฎว่ามันก็ค้าง อยู่ตรงหน้าที่มีแว่นขยาย หมุนไป หมุนมา แต่มันไม่ยอมหมุนนะครับ มันค้างเลย ไม่ทราบว่าเราจะไปแก้ไขอย่างไรเพื่อให้ลง windows xp ได้ครับ อะไรให้

ลองใช้โปแกรม FORMAT ดูครับ เพื่อไ ลองไปหาที่ thaiware ดูครับ แล้วตั้งบูตที่ HDD ดิสใหม่

Comment

OS แบบ linux จะใช้ partition คนละแบบกันครับ ลองเอา HDD ถอดไป format กับเครื่องอื่นดูนะครับ ใช้ partition magic เป็นตัว format ครับ จะมองเห็น partition ของตัว linux

Comment

Working...
      X