overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ดู VCD บน Compaq V3603TX แล้วภาพไม่สวย

OverclockZone Member

Post ดู VCD บน Compaq V3603TX แล้วภาพไม่สวย

คือมีเหมือนจะมีรอยหยักน่ะครับ ที่เห็นชัดก็จะเป็นภาพเส้นหรือดูการ์ตูนจะเห็นขัดมากเพราะภาพเป็นลายเส้นส่วนใหญ่ ผมเทียบกับ PC ที่ผมใช้อยู่ใช้ การ์ดจอ ATI 9200SE นjะครับภาพมันเนียนกว่ามากๆ ถ้านึกไม่ออกก็เทียบได้กับเปิดกับไม่เปิด Anti-Aliasing ในเกมส์หน่ะครับคล้ายกันเลยแต่นี่เป็นภาพ VCD อ้อเอาแผ่นเดียวกันนี้ไปใช้กับ PC ที่ใช้ ATI9200SE ก็เนียนดีนะครับ รบกวนผุ้รู้ครับ
    ผมใช้ XP นะครับ Driver นี่ก็รู้สึกจะเอามาจาก ของ Acer นะครับเป็น Driver ของทาง Nvidia เองนะผมว่า กับ Vista นี่ยังไม่ได้ลองครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

เป็นทุกโปรแกรมเลยหรือป่าวครับ

ทุกโปรแกรมเลยครับตั้งแต่ Power DVD,jet Audio,gom Player,windows media classic(มากับ K-lite)

OverclockZone Member mooh's Avatar

เปงไงหว่าอยากเห็นจัง

OverclockZone Member JusticeZ's Avatar

capture ภาพมาดูหน่อยสิครับ เป็นไง ของผมก็ชัดปกติ

OverclockZone Member beersonic's Avatar

แปลกแฮะ แต่ปกติ VCD มันก็ไม่ค่อยชัดอยู่แล้ว อยากรู้ว่าแค่ไหน ลอง capture ภาพมาลงหน่อยคับ

เมื่อคืนกลับดึกเลยไม่ได้เก็บภาพมาให้ดูเดี๋ยววันนี้จะเอามาให้ดูครับหลังเลิกงานนะครับ

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

บางที่มันก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ vcd ด้วยนะคับ

ลองใช้driverตัวที่ล่าสุดดูครับ

OverclockZone Member independent131's Avatar

การ์ดจอออนบอร์ดหรือป่าวครับ ส่วนใหญ่ถ้าดูหนังบนเครื่องที่มีการ์ดจอออนบอร์ด ภาพจะไม่เนียนเหมือนกับเครื่องที่มีการ์ดจอแยกต่างหากครับ เครื่องเก่าผมเป็น ati ดูหนังภาพชัดมาก แต่พอเปลี่ยนมาใช้เครื่องที่มีการ์ดจอออนบอร์ดภาพจะไม่เนียนและไม่ชัด

อัพภาพมาให้ดูแล้วนะครับ สังเกตุบริเวณที่เป็นลายเส้นต่างๆ มันจะเป็นรอยหยักๆ แต่ถ้าเป็น ATI 9200SE ของเครื่อง PC ผมแล้วมันไม่เป็นต้องขอโทษด้วยที่เอาภาพจาก ATI มาให้ดูไม่ได้เนื่องจากการ์ดจอผมมันเจ๊งไปได้พักนึงแล้วตอนนี้ใช้แต่ Notebook แต่ถ้าใครใช้ ATI คงรู้ว่ามันจะเนียนกว่านี้ แล้วก็ Compaq V3603TX ใช้การ์ดจอ GF8400GS เป็นการ์ดจอแยกนะครับ(สำหรับคำตอบด้านบนครับ)
    รูป รูป

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ
    pc นั้นใช้จออะไรครับ ความระเอียดเท่าไรเหรอครับ
    แล้ว notebook ใช้ความละเอียดเท่าไรเหรอครับ

PC ใช้ 1024X768 ใช้ CRT 17" notebook ใช้ 1440X900 14.1" นะถ้าจำไม่ผิด แต่จำได้ว่าปรับเป็นแบบสุดๆของ
    V3606TX แล้วอ่ะ สาวก ATI อ่ะน่าจะรู้ดีว่าภาพมันเนียนกว่านี้อ่ะ อ่อแล้วดูจริงๆภาพมันดุหงุดหงิดกว่านี้เยอะแต่พอ capture มันดันออกเนียนๆ ไม่ได้โม้คร้าบ
    Last edited by keenser; 26 Mar 2008 at 09:47:31.

OverclockZone Member JusticeZ's Avatar

ใช้โปรแกรมอะไรดูครับ ผมว่าเป็นที่โปรแกรมมากกว่านะ

ผมใช้ Power DVD ,JET Audioและ Windows media classic ที่มากับ K-lite ครับเป็นเหมือนกันหมดและโปรแกรมเดียวกันนี้กับเครื่องที่ใช้ ATI ไม่เป็นอ่ะไม่ได้โม้น้า
    ใครใช้ V3603TXใครที่คิดว่าไม่เป็นเอา driver ที่ใช้มาให้ผมลองมั่งสิครับ
    Last edited by keenser; 26 Mar 2008 at 10:57:38.

ต้องคิดแบบนี้ครับ ระหว่างจอ crt ใช้ความละเอียดแค่ 1024*768 ซึ่ง vcd ระบบ pal มีความละเอียดที่ 384 x 288 bitrate 1 Mbit/s นิด ๆ เวลาดูเต็มจอ มันขยายขึ้นไม่เยอะ แค่ 2.6 เท่า ภาพเลยไม่แตกมาก ขณะเดียวกัน n/b ใช้ความละเอียด 1440X900 มันต้องขาย 3.1 เท่า ประกอบกับ lcd เอง มีจำนวน pixel ที่ตำแหน่งที่แน่นอน ไม่เหมือนใน crt
    ลองดูพวก dvd ขึ้นไปดีกว่าครับ ความละเอียดเยอะกว่า vcd เหมาะกับ lcd ที่ความละเอียดสูง ๆ มากกว่า

Quote Originally Posted by TaO_OaT View Post
    ต้องคิดแบบนี้ครับ ระหว่างจอ crt ใช้ความละเอียดแค่ 1024*768 ซึ่ง vcd ระบบ pal มีความละเอียดที่ 384 x 288 bitrate 1 Mbit/s นิด ๆ เวลาดูเต็มจอ มันขยายขึ้นไม่เยอะ แค่ 2.6 เท่า ภาพเลยไม่แตกมาก ขณะเดียวกัน n/b ใช้ความละเอียด 1440X900 มันต้องขาย 3.1 เท่า ประกอบกับ lcd เอง มีจำนวน pixel ที่ตำแหน่งที่แน่นอน ไม่เหมือนใน crt
    ลองดูพวก dvd ขึ้นไปดีกว่าครับ ความละเอียดเยอะกว่า vcd เหมาะกับ lcd ที่ความละเอียดสูง ๆ มากกว่า
    ถ้าพูดแบบนี้ก็น่าจะมีส่วนถ้างั้นผมต่อออกจอ CRT และใช้ความละเอียดที่ 1024X768 ก็จะทำให้ภาพกลับมาสวยปิ๊งเหมือนเดิมใช่มั้ยครับ อ่ะเย็นนี้มีลอง
    *หมายเหตุ ผมดูบน Notebook นี่ดูแบบอัตราส่วนปกตินะครับไม่ได้ทำให้มันเป็นวายสกรีนนะครับ
    นิดนึง งั้นที่คุณTaO_OaT บอกว่าดูปกตินี่คือเซ็ทที่คว่ทละเอียดเท่าไรอ่ะครับหรือไปดูบน CRT อ่ะถึงได้ปกติ

Quote Originally Posted by keenser View Post
    ถ้าพูดแบบนี้ก็น่าจะมีส่วนถ้างั้นผมต่อออกจอ CRT และใช้ความละเอียดที่ 1024X768 ก็จะทำให้ภาพกลับมาสวยปิ๊งเหมือนเดิมใช่มั้ยครับ อ่ะเย็นนี้มีลอง
    *หมายเหตุ ผมดูบน Notebook นี่ดูแบบอัตราส่วนปกตินะครับไม่ได้ทำให้มันเป็นวายสกรีนนะครับ
    นิดนึง งั้นที่คุณTaO_OaT บอกว่าดูปกตินี่คือเซ็ทที่คว่ทละเอียดเท่าไรอ่ะครับหรือไปดูบน CRT อ่ะถึงได้ปกติ
    อย่าว่าแต่เครื่องท่านเลยครับ เครื่องผมก็เป็น เวลาดู vcd ความละเอียดต่ำ ๆ ใช้ความละเอียดที่ 1280 * 1024 ของผมขยายขึ้น 3.5 เท่า (4:3) ภาพก็เป็นอย่างที่เห็น เหมือนกับท่าน ลองดูภาพข้างล่างที่ไม่ขยายซิ ท่านว่าอันไหนชัดกว่ากันครับ

ท่านต้องลอง crt ความละเอียดที่ 1280 * 1024 ซิครับ มีจะกระพรืบนิดหน่อย แต่น่าจะเป็นเช่นกัน เวลาขยายขึ้นเยอะ ๆ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Quote Originally Posted by TaO_OaT View Post
    ความรู้อีกแล้ว

กลับไปลองมาแล้วกับการปรับความละเอียด จริงที่ความละเอียด แบบ 1024X768 ดู VCD แล้วให้ความรู้สึกว่าภาพเนียนขึ้น แต่จะบอกว่ารอยยักก็ยังมี แต่ที่ผมดูโดยใช้ ATI อ่ะไม่มี ให้ลองนึกถึงภาพเกมส์ที่ความละเอียด 800X600 ไม่เปิด Anti-Aliasing กับ 1024X768 ภาพที่ได้จะดูละเอียดกว่าแต่ถ้ามองดูจะรู้ว่ารอยหยักยังอยู่เล็กลง แต่ที่ผมหมายถึงคือเหมือนกับการที่ เราเปิดใช้ Anti-Aliasing มันจะทำให้ภาพที่ได้ดูเรียบกว่าเทคนิคทำเบลอขอบประมาณนั้น ไม่รู้ว่าจะนึกภาพออกมั้ยไม่เข้าใจเดี๋ยวจะมาอธิบายใหม่

Bookmarks

Bookmarks