overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: H.D.D. ระหว่าง WESTERN DIGITAL และ SEAGATE แตกต่างกันอย่างไร

OverclockZone Member noom4477's Avatar

Default H.D.D. ระหว่าง WESTERN DIGITAL และ SEAGATE แตกต่างกันอย่างไร

เท่าที่ผมอยู่นะครับ SEAGATE ราคาแพวกว่า ครับ
    แต่คุณภาพของทั้ง 2 ค่ายนี้ หรือประกัน หรือ ปัญหา เป็นอย่างไรบ้างครับ ผมจะเอามาทำเป็น USB อะครับ ใช้ของออันไหนดีครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมว่าเรื่องคุณภาพพอกันคับ และ ประกัน 5 ปีเท่ากัน เอาที่ประกัน synnex หรือ com7 อะเคลมง่ายหน่อย

OverclockZone Member oh!great's Avatar
    Centralปิ่นเกล้า

อันไหนถูกกว่าเอาอันนั้นอ่ะครับ

อย่างอื่นผมว่าไม่ต่างกัน

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Seagate แพงกว่าแต่งานดีกว่าครับ และการอ่านข้อมูลของ Seagate จะนิ่งกว่า WD เรื่องประกัน 5 ปีเหมือนกัน ครับ ที่เหลือก็อยู่ที่ว่าจะได้ประกันของอะไร แต่ใช้งานจิงๆดูไม่ออกหรอกครับว่านิ่งไม่นิ่ง
    ปล.ผมใช้ WD เพราะมันถูกกว่า อิอิ
    Last edited by IX; 24 Mar 2008 at 12:28:57.

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

โดยส่วนตัวผมยังเชื่อมั่นในซีเกสมากว่าครับ
    -------------------------------
    แต่ผมใช้เวสเทิร์นนะครับ ราคามันถูกดี อิอิ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ผมเทียบรุ่นต่อรุ่นเลย อันไหนเร็วกว่าเอาอันนั้น

OverclockZone Member hutzero's Avatar

ตอนนี้ประสิทธิภาพ Hitachi > WD > Seagate > Samsung ครับ
    ส่วนความร้อน Samsung > Seagate > WD > Hitachi

ถามว่าทำไมแพงกว่าอันนี้ก็ไม่รู้ครับ ขึ้นกับผู้ผลิต

จากประสบการณ์ Seagate ย้ายคอมจากชั้นล่างไปชั้นบน โดนที่ไม่กระแทกอะไร แต่ HDD เจ๊งครับ
    แต่ Samsung ทำหลุดมือกระแทกพื้นกระเบื้องเต็มๆ ไม่เห็นเป็นไร งงเหมือนกันครับ

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

Quote Originally Posted by hutzero View Post
    ตอนนี้ประสิทธิภาพ Hitachi > WD > Seagate > Samsung ครับ
    ส่วนความร้อน Samsung > Seagate > WD > Hitachi

ถามว่าทำไมแพงกว่าอันนี้ก็ไม่รู้ครับ ขึ้นกับผู้ผลิต

จากประสบการณ์ Seagate ย้ายคอมจากชั้นล่างไปชั้นบน โดนที่ไม่กระแทกอะไร แต่ HDD เจ๊งครับ
    แต่ Samsung ทำหลุดมือกระแทกพื้นกระเบื้องเต็มๆ ไม่เห็นเป็นไร งงเหมือนกันครับ
    หมายถึง Hitachi เย็นสุดใช่ไหมครับ

เพราะในเครื่องผมมี Seagate กับ Hitachi ตัว Hitachi เย็นกว่าครับ

OverclockZone Member hutzero's Avatar

Quote Originally Posted by Anubizy_GOLD View Post
    หมายถึง Hitachi เย็นสุดใช่ไหมครับ

เพราะในเครื่องผมมี Seagate กับ Hitachi ตัว Hitachi เย็นกว่าครับ
    ถูกต้องนะคร๊าบบบ

dordeg's Avatar

เคยใช้Hitachi เหมืยนกาน เย็นดี แต่ดังอะ

OverclockZone Member

ซีเกต เคลม บ่อย อะคับ

OverclockZone Member noom4477's Avatar

Quote Originally Posted by dordeg View Post
    เคยใช้Hitachi เหมืยนกาน เย็นดี แต่ดังอะ
    อยากได้แบบเงียบๆอะครับ แนะนำอันไหนได้มั้ง จ้องๆ Hitachi กับ WD เพราะก็ต้องเอามาติดพัดลมอยู่ดี

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

จากที่ลองใช้ทั้ง 2 ค่าย เชียร์ WD เพราะถูกกกว่า คุณภาพก็ดีครับ ไม่พังง่าย เคยใช้ SG 160GB เครม 3 ครั้งภายใน 3 เดือน พอมาลองใช้ SG 80GB ใช้ได้แค่ 15 วัน ต้องเครมอีกละ รู้สึก SG ตัวบางมันบอบบางเหลือเกิน

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

Hitachi 500G โลด
    ผมก็ว่าจะสอยอยู่ เห็นถูกดี

ในเครื่องมี SG 500G+WD 500G ใกล้เต็มละ เหลือประมาณร้อยกิ๊กเอง

OverclockZone Member king's Avatar
    ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ id:paijitline

เชียร์ WD

คือไม่อะไรมากอะนะครับ สืบเนื่องมาจาก http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=2356514

จะเอาไว้เก็บไฟล์ บิท-เกมส์-อะไรที่มันเกินๆอะครับ อยากทราบว่า ควรใช้อันไหนดีครับ แนะๆหน่อยอะ พัดลมเดียวติด(ไม่ต้องการเย็นก็ได้) ประสิทธิภาพดี แนะหน่อยอะครับ

เอาWD เดียวหามือสองแล้วละครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ

OverclockZone Member vaik28's Avatar

เอาถูกไว้ก่อนครับสำหรับผม

OverclockZone Member FDS's Avatar

ผมว่ามันก็เหมือนๆกันแหละ

OverclockZone Member deedee's Avatar

พอๆกันครับทั้ง 2 ยี่ห้อ
    มีใช้ทั้งคู่ 160G
    แต่ SEAGATE แพงกว่านิดนึง

Bookmarks

Bookmarks