overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ซื้อHDDโน๊ตบุค เอามาใส่กล่องเสียบ usb แล้ว ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เป็นที่อะไรครับ

OverclockZone Member

Default ซื้อHDDโน๊ตบุค เอามาใส่กล่องเสียบ usb แล้ว ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เป็นที่อะไรครับ

ซื้อมาแล้ว มันบางครั้งก็ไม่ขึ้น บางครั้งก็ขึ้นครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร หาวิธีแก้มานานแล้วก็ไม่หาย
    แต่ไปเสียบกับเครื่องอื่นกลับไม่เป้น ใช้ได้ปกติเลย
    ผมลอง copy ไฟล์ 4 กิก (หนังเรื่องนึงอ่ะครับ ) ใช้เวลา 6-7 นาทีเอง แต่พอเสียบกับเจ้าเครื่องปัญหานี้ ใช้เวลาประมาณ 15+ นาทีครับ

ตอนแรกคิดว่าเป็น ที่ power supply ก็ซื้อมาเปลี่ยนครับ แต่ยังไม่หาย ลองถอด cd-rom ออกหมด เหลือ HDD ram ก็ยังไม่หาย ผมลง Driver USB 2 แล้วด้วยครับ

spac เครื่องผม

cpu : Sempron 2200 (1.47 Ghz)
    mainboard : Asus a7v880
    vga : geforce fx 5500
    ram : 256 2ตัว
    ็Hdd : 2 ตัว ตัวนึง IDE ตัวนึงเป็น sata 1
    power supply : ของยี่ห้อ Delux 500 วัต

** ผมสงสัยว่าจะเป็นที่เมนบอร์ด เพราะมันยังไงๆ ก็ไม่รู้ ชอบปรับความเร็ว Cpu ให้เป็น 900 Mhz ด้วยครับ Flash bios ก็ไม่หาย
    ** ผมเข้าไปดูที่ Hardware monitor ไอพวก voltage ก็ไม่นิ่ง วิ่งไปวิ่งมา ( ผมไปดูเครื่องคนอื่น ค่อนข้างที่จะนิ่งเลยทีเดียว ดูมาหลายเครื่องแระ )
    ** ช่อง usb ของเมนบอร์ด มันจ่ายไฟมาไม่พอ (เป็นทุกช่องเลย)
    ** หรือว่า บ้านผมไฟรั่วเยอะ เพราะเวลาไฟดูดที ดูดแรงมากเลย
    จะเป็นไปได้ มั่งมั๊ยครับ

รบกวนด้วครับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

เป็นที่แผ่น windows ป่ะ

OverclockZone Member hutzero's Avatar

อันนี้ผมเคยศึกษามานานจนในทีสุดก็รู้ว่าอันดับหนึ่งเกิดจาก PowerSupply จ่ายไฟไม่ดีครับ(ถ้าจะเปลี่ยนก็ควรใช้แบบวัตต์เต็มด้วยนะ ราคา 2000 ขึ้นไป)
    อันดับสองภาคจ่ายไฟของเมนบอร์ดบอร์ดก็น่าจะมีส่วนด้วย แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเป็นกัน
    ส่วนอันดับสามไบออสห่วยครับ เจอในบางรุ่นที่ใช้ชิพ V880
    อันดับสี่ Window เน่าครับ (มักจะเป็นกัับรุ่น Modify พวก Dark Edition ทั้งหลาย)
    อันดับห้า สายไฟไม่ดีครับ อาจมีอาการขาดใน
    Last edited by hutzero; 24 Mar 2008 at 15:49:19.

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนนนำ จะลองเอาไปทำดูครับ

OverclockZone Member Like's Avatar

ผมก็เสปคเดียวกับท่านเลยท่าน babbabaa แต่ CPU ผมมัน1.1 นอกนั้นเหมือนกันหมด ส่วนPSUห่วยกว่าท่านอีกแค่ของติดเคส แต่ว่าเสียบกี่ครั้งก็เจอปกติ แต่เจอปัญหาเดียวกันนี้ กับบอร์ด Asrock 775VM800 อีกเครื่องหนึ่งก็ยังหาคำตอบอยู่

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

จากที่เคยใช้มานะงับ....ของผม Box แบบมีไฟเตือนแจ้งอะงับถ้า ไฟ ไม่พอ
    P5LD2-SE + PSU Enermax 460W -> ไม่มีปัญหานะงับ ใส่ติดปกติทุกครั้ง
    P5LD2-SE + PSU ติดเคส G-View -> จิ้มให้ตายไงกะไฟมะพองับ 2 หัว วนครบทุกช่อง (แต่ตัวนี้มีปัญหา มีอาการเครื่องวูบ ด้วย)
    P5LD2-SE + PSU ติดเคส G-View อีกตัว -> จิ้มติดงับ แต่แอบมีหลุดบ้าง ช่วง Full load
    P5LD2-SE + PSU Delta 350W แต่ 20 Pin + สายแปลง เป็น 24 pin -> เครื่องเล่นได้ปกติงับมะมี วูบ แต่ ใช้ USB จ่ายไฟไม่พองับ จิ้มไงกะมะติด (เสียบ HDD + CD-Rom internal เพิ่มยังจ่ายไฟนิ่งๆ อยู่เลย)
    P5LD2-SE + PSU ตัวมะกี้ แต่ไม่ใช้สายแปลง -> เครื่องเล่นได้ปกติงับ... ช่อง USB ต้องเสียบ 2 หัว (จากคนละคู่ ) จะใช้งานได้ จิ้มหัวเดียว จะติดบ้างมะติดบ้าง

และอย่างสุดท้ายงับ... ขั้ว USB หลวมงับ มี Notebook ผมเนี่ยละ จิ้มติดปกติ แต่ห้าขยับเครื่อง มะงั้นมีหลุด =="

OverclockZone Member คิม's Avatar

ไฟไม่พอ PSU ไม่ก็ Port USB จ่ายไฟได้ไม่แรง

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

ไม่ Harddisk ก็ BOX ครับแต่ส่วยมากจะเป็นที่ BOX มากกว่าครับเพราะว่าเท่าที่ดูมาคือ BOX เกือบจะทุกยี่ห้อที่มีราคาถูกๆจะใช้อุปกรณ์ที่ไม่ได้มารตฐาน

OverclockZone Member Like's Avatar

จากการที่ไปค้นคว้าหาคำตอบมา ปราดุก(กฎ) ว่าเป็นที่ PSU อันดับแรกรองลงมาก็สายที่แถมมาครับ เมื่อคืนนี้ลองดูถอด PSU กระจอกติดเคสออกแล้วยัดของ แบรนด์เนม 350 Watt 555 เสียบแล้วเสียบอีกเจอทุกที สายก็มีส่วนเพราะใช้สายเดิมที่มันมี2หัวน่ะ เสียบให้ตายก็ไม่ติดคิดว่าสายน่าจะห่วยแตก ปล.ใช้สาย USB ที่แถมมากับโทรศัพท์ IMOBILE แหล่มเลย สรุปว่าสายไม่จำเป็นต้องมี2หัวขอให้ PSU Watt เต็มก็ OK แล้ว ส่วน Box โอกาศน้อยครับถ้ามันเสียมันก็ต้องเสียบเครื่องไหนก็เป็นหมด ไม่ใช่เป็นบางเครื่อง หรือไม่ก็ไม่เจอเลย

OverclockZone Member mcunn's Avatar

้hdd notebook บางรุ่นกินไฟมากครับ
    ตัว box external บางตัว สายต่อ usb จึงมี 2 หัว
    เอาไว้ต่อไฟเพิ่มครับ
    ลองหามาเสียบดูก่อน ยืมเพื่อนเอาดูครับ

หรือถ้าที่อ่านดู เสียบเครื่องอื่นไม่เป็นอะไร
    ก็ยังแนะนำให้ลองหาสาย usb ใหม่ก่อนครับ เผื่อ port usb จ่ายไฟไม่พอ
    จะได้ดึงไฟจากอีก port มาช่วยได้ครับ

เป็นที่ฮาร์ดดิสจุเยอะหรือป่าวคับเลยกินไฟมากหน่อย
    ของเพื่อนๆผม 80 G มันเสียบติดตลอดของผม 120 G 1 สายก็ติดบ้างไม่ติดบ้างถ้า 2 สายติดเกือบทุกเครื่อง(เสียบจากportที่บอร์ดเลยคับ) เสียบหน้าเคาบ้างทีติดไม่ติดอาจจะเป็นเพราะสายไปที่ต่อกับหน้าเคสเส้นเล็กไปไฟถึงไม่พอ

ยี่ห้อฮาร์ดดิสบางยี่ห้อจะกินไฟมากหน่อยอ่ะคับ

Bookmarks

Bookmarks