overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เล่นคอมอยุ่เฉยๆ เครื่องเปิดเองอีกครั้ง !

OverclockZone Member aOffrOzen's Avatar

Default เล่นคอมอยุ่เฉยๆ เครื่องเปิดเองอีกครั้ง !

คือว่า ผมลองถอดแรมออกมาลบตามคำแนะนำอะคับ

หลังจากนั้น ผมก็เปิดเครื่องปกติ มันก็กำลังเข้าวินโดวส์แล้วหละคับ
    แต่!! มันก็จอดำประมาณ 1 วิ วี๊ดดดดดดดด

เปิดเครื่องใหม่อีกครั้งแล้วก็เล่นตามปกติ . ..

เหตุการณ์นี้เป็นมานานแล้วนะครับ ไม่ใช่เป็นหลังจากลบแรม O_o
    ก็แบบเล่นๆเน็ตอยู่ ก้ วิ๊ดดดดด เปิดเครื่องใหม่เฉยเลย

[ ไม่ใช่ Restart นะครับ แต่เป็นเปิดเครื่องใหม่เลย ]

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

น่าจะ PSU มีปัญญา หรือ ไฟตกอะงับ

OverclockZone Member aOffrOzen's Avatar

O_o อ๊ากกก เล่นไป แล้วมันวูปปป แล้วก็เปิดใหม่ ไฟตกไม่ใช่เพราะมี สำรองไฟคับ

เกี่ยวกับแรมมั้ยคับ

OverclockZone Member magnetic's Avatar

อาการน่าให้ครุ่นคิดกันอีกแล้ว

> <"

OverclockZone Member zixnezz's Avatar
    Valencia, California

นึกว่า

นั่งเล่นอยู่
    คอมเปิดเอง

- -
    ผีหลอก!

OverclockZone Member

ไฟตกนั้นหมายความว่า ไม่ใช่ไฟ AC แต่เป็น DC

คืออะไรอะคับ ไฟ DC? O_o หรือ PSU ผมเสียอีกแล้วช่วยดูหน่อยครับ มันพอมั้ย

Enermax 420W !

มี CPU E2160
    MB - GA P35DS3L
    VGA : XFX Geforce 6600GT
    Ram : Corsaire 1 Gb*2
    Harddisk : 60Gb 1 ลูก
    DVD ROM : 1 อันครับ

ไฟ AC ก็คือไฟบ้าน 220V เครื่องของคุณมี UPS จึงตัดปัญหาเรื่องไฟ AC ไป
    ไฟ DC คือไฟที่ออกจาก psu จ่ายให้กับ MB ,HDD ,VGA CARD ,CPU อาจจะมีปัญหาแต่อาจจะไม่ใช่ที่ psu
    ซึ่งอาจเกิดจากการโหลดของอุปกรณ์ทำให้กินไฟมากขึ้นทำให้เกิด OVER CURRENT ได้และเกิดความร้อนสูงกว่าปกติ

+.+ แล้วผมจะทำไงคับนี่

OverclockZone Member pleum88's Avatar
    เชียงใหม่ ประเทศไทย

420 กะ 6600 e2160 HDD ลูกเดียว ไม่พอก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วครับ

+.+ แล้วคอมนุ๋เปลอารัยละเนีย่ยย

420W พออยู่แล้ว ลองเปิดฝาด้านข้างออกแล้วเอาพัดลมเป่าใส่เลยแล้วลองเปิดเล่นหนักๆเลยว่าจะดับไหม

UPDATE ล่าสุด ผมได้นำ เครื่องหมาย Auto Restart ออกไป !!

จากนั้นเล่นไปเรื่อย 2 ชม! เวลาดี คอมขึ้นจอฟ้า Error Code ตรวจได้ดังนี้

(stop code 0X00000050)Page Fault In Nonpaged Area
    สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
    อาการนี้สาเหตุการจากการผิดพลาดของการเขียนข้อมูลในแ รม การแก้ไขก็ให้ทำความสะอาดขาแรมหรือลองสลับแรมดูหรือไ ม่ก็หาโปรแกรมที่ test แรมมาตรวจว่าแรมเสียหรือไม่

ผมลบจนไม่รู้จะยังไงแล้วอะคับ +.+ ต้องเอาไปเคลมหรอ O_O ซื้อมีจาก J.I.B งานคอมมาท เสียเวลาไปเคลมอีกเรา จะต้องเสียเวลา มากมั้ยคับเนี่ย แล้วผมจะใช้อะไร T T"

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ผมเคยเจออาการคล้ายๆแบบนี้ครับ

เครื่องแรก ups เสีย มันจู่ๆก restart ตัวเอง ทำเอาเครื่องผม restart ตัวเองบ่อยเลยลองเปลี่ยนตัวใหม่มาใช้ก็ไม่เป็นอีกเลย (ไฟไม่ได้ตกไมไ่ด้กระชาก) ตัวเก่าตอนนี้รอเครม

อีกเครื่องแรมเสียครับ... เอามาขัดมาถู ลองสลับ slot ram สลับเครื่อง มันก็เปิดติดปกติ เล่นได้ปกติ แต่เล่นไปสักพัก (1-2 ชม.) เครื่องจะ restart ตัวเอง ไม่ก็จอ ฟ้า พอเปลี่ยน ram ใหม่ อาการดังกล่าวก็หายไป

OverclockZone Member คิม's Avatar

ลองเทสพวก 3DMark 03 หรือ 06 สิว่าอาการยังมีอยู่ไหม

หากเป็นก็ PSU ของท่านนั้นแหละ

3D Mark นี้เอาไว้เทส Ram หรอครับ

เล่นปกติ +.+ ก็จอฟ้า Error Code 50 เกี่ยวกะ Ram แล้วอ่าครับ

OverclockZone Member Plankton's Avatar

มาร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
    เครื่องเก่าที่บ้านก็เคยเป็นครับ 3 รอบครับ ไอ้เล่นๆ
    สเปคก็
    p4 1.8a
    board gigabyte ga8sr-533 ____บอร์ดกิกกะบ้วยเหมือนกันเรย
    ram 128*2
    hdd 40G

รอบแรก
    พยายามแก้ไขทุกอย่างเท่าที่ทำได้ครับ ลง วินโดว์ใหม่ fdisk ขัดแรม
    แระสุดท้าย ลองFlash bios แล้วไปปิดไอ้ wake on lan ในไบออส
    หายครับพี่น้องง ยัง งงๆ อยู่เหมือนกันมันหายได้ไงทั้งที่ไม่น่าเกี่ยวกัน
    หายอาการนี้ไป3ปี แล้วมันก็กลับมาเป็นอีกแล้วครับพี่น้อง

รอบสอง
    ใช้มุกเดิม flash bios แต่คราวนี้ไม่หายอ่าา
    ส่งร้านครับปรากฎว่า Cมันบวมเปลี่ยนแล้วก็หายใช้ได้ปกติ(เซงเป็ดเปลี่ยนซี 2 ตัวโดนไปเจ็ดร้อย)
    ปกติได้สามเดือน อาการเก่ามันกลับมากำเริบอีกแล้วครับ แถมบวกอาการเปิดไม่ติด ไม่มีไรขึ้นมาด้วย

แระก็ด้วยความไว้ใจช่างคอม บวกกับไม่มีเวลาดูเอง เรยส่งช่างซ่อม
    ช่างเชคแล้วบอกบอร์ดเจ๊งแน่
    เรยทิ้งของเก่าครับซื้อ cpu ram board ใหม่ แต่เคสใช้กะพาวเวอร์ใช้ของเก่า
    cpu x24000+
    ram corsair 1G
    board alive nf6g
    ประกอบเสร็จปุ๊ปเปิดติดปกติดี
    พอมาเปิดครั้งที่สอง ทำไมมันไม่มีไรขึ้นอ่า ไบออสก้อไม่โผล่มา มีแต่จอดำๆ
    เอาสิครับ เรยลองมั่วๆต่อไป
    เรยลองถอดบอร์ดจากเคสเอามาเปลือยไว้ข้างนอก ใช้พาวเวอร์ตัวเดิม(เพราะว่ามีตัวเดียว)
    เปิดติดใช้ได้ปกติอ่า
    แระด้วยความสงสัย เรยเอาชุดp4 ที่ถอดทิ้งไปมาประกอบใหม่ดดยเอาบอร์ดมาเปลือยไว้ข้างนอก
    เปิดติดใช้ได้ปกติอ่าา
    อาจจะเยิ่นเย้อนะครับ
    แต่สรุปดังนี้(ไม่มีเหตุผลนะครับ สรุปด้วยเหตุการณ์ที่ีเจอมากะตนเอง)
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ1 case ครับ มันชอตลงกราวน์รึป่าวหว่าเรยเป็นแบบนี้--ใครมีความรู้เรื่องชอตลงกราวน์อธิบายหน่อยครับผมไม่ค่อยเข้าใจฟังเขาเล่ามาอีกที
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ2 บอร์ดมันเอ๋อ
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ3 พาวเวอร์ มัน--ง๊องแง้ง เพราะผมใช้แบบติดเคสบ้านๆมา อายุการใช้งานก็ 4 ปี
    สุดท้ายก็หาสาเหตุจิงๆไม่เจอครับได้แต่เดาๆไป
    ปล. ปัจจุบันก็ใช้เคสกะพาวเวอร์นี้กะชุด amd x2 4000+ มันก็ปกติดีครับ

OverclockZone Member Plankton's Avatar

อาจจะยาวไปหน่อยนะครับ นานทีมีคนเป็นอาการเดียวกัน เรยขอร่วมแจมด้วย สงสัยมานานแระ ใครรู้สาเหตุช่วยแถลงด้วยนะครับ
    รึผมต้องเอาพระวางไว้บนเคสอีกคนหว่าา
    เห่อๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks