Announcement

Collapse
No announcement yet.

หัวแปลง DVI TO HDMI นี่มันเอาไปต่อกับ LCD TV ใช่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หัวแปลง DVI TO HDMI นี่มันเอาไปต่อกับ LCD TV ใช่ไหมครับ

คือตอนนี้ผมมี หัวแปลง VGA TO DVI ที่มันแถมมากับการ์ดจอ แต่พอต่อดูแล้ว ปรับ resolution สูงสุดได้แค่ 1300*7XX เองครับไม่ทราบว่ามันมีปัญหารึป่าวใครพอจะรู้บ้างไหมครับ ทั้งๆที่จอ มัน 32 นิ้วหน่ะครับ

แล้ว DVI TO HDMI นี่มันสามารถปรับ resolution ได้มากไหมครับ

LCD TV 32 นิ้ว คงามละเอียด 1360*768 ปกติแล้วครับ จอคุณเป็นแค่ HDREADY

ถ้าจะเอาละเอียดกว่านี้ก็ต้องซื้อพวก FULLHD 1920*1080

Comment

ปกติครับ ต้องไปดูที่ spec ของ Lcd ครับว่าเค้าระบุไว้เท่าไหร่

Comment

LCD ผมรับได้ 1920*XXXX ครับ

เลยอยากจะถามว่าถ้าผมใช้สาย DVI TO HDMI แล้วมันจะดีขึ้นรึป่าวครับ

Comment

LCD 32 นิ้ว รุ่นไหนหรอครับ รับได้ถึง 1920 เพิ่งเคยเห็น 32 นิ้ว FULL HD

ขอชื่อรุ่นด้วยคร้าบ น่าสนใจ ราคาเท่าไหร่ครับ

DVI 2 HDMI ได้ชัว

อ๋อ อีกนิด ถ้ามันเป็นแค่ 1920*1080I ไมใช่ 1080P ก็อย่าพยายามเลยครับ

Comment

คืองี้ครับ พอดีผมได้ Sony W series FULL HD 32 นิ้วมา

พอดีปกติทั่วไปแล้วเนี่ย LCD TV มันจะมี Port VGA มาให้ถูกไหมครับ แต่การ์ดจอใหม่ๆ มันมี แต่

1.Port DVI 2 หัว

2.Port TV OUT กลมๆ 1 รู

คราวนี้ผมจึงหาหัวมาแปลง DVI เป็น VGA ครับ เพื่อต่อหลัง LCD TV ได้ แต่ปรากฎว่า resolution มันปรับได้มากสุดแค่ 13XX*XXX ผมจำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้ครับขออภัย

คือถ้าปรับเกินกว่านี้มันจะบอก UN SIGNAL ทันที

แต่พอผมเปลี่ยนเอาสาย VGA ออก ไปใช้ TV OUT แทน การ์ดจอผมมันแถมหัว TV OUT เป็น COMPONENT มาให้ 3 แฉก พอลองต่อแบบ COMPONENT ดู ปรากฏว่า resolution ที่ได้มันสูงสุดคือ 1920*XXXX ครับ

แต่เสียที่ว่ามันเป็น TV OUT คือ ตัวหนังสือมันจะเบลอๆไม่ชัดเท่าจสาย VGA ที่ผมแปลงจาก DVI ครับ

ผมเลยอยากรู้ว่าไอสาย DVI TO HDMI เนี่ย ถ้าเอามาใช้แล้วภาพมันจะชัดไหมครับ เพราะผมจะใช้ LCD TV แทนจอคอมไปเลย ไม่ทราบว่าใครใช้ ATI แล้วใช้หัวแปลงจาก DVI TO HDMI แล้วเป็นยังไงมั่งครับ

Comment

32 นิ้ว ไม่ต้อง เล่น full hd หรอกคับ เพราะ ขนาดจอ มัน ไม่ใหญ่มาก จิงไม่ค่อยจำเป็นต้องใช้ Full Hd

HD ready ก็ชัดแล้ว

Comment

แล้วถ้าใช้ dvi to hdmi มันจะปรับได้ เกิน 13xx*xxx ไหมครับ

Comment

DVI-VGA ภาพทีได้ออกมาไม่คมเท่า DVI-HDMIแล้วก็รู้สึกว่าจะปรับความระเอียดได้น้อยกว่า HDMI

หาDVI-HDMI แล้วต่อเข้าช่องHDMIที่จอtv แล้วปรับค่าในdriver ถ้าATI ก็ปรับจากCCC มานจะมีโหมดHDTV เลือก 1080p ภาพมานจะออกมาเป็น1080p เลยครับ ถ้าภาพมีขอบดำๆหรือภาพมานเกิน ก็เลื่อนขอบได้มีoptionอยู่ (เคยเห็นreviewอันนึงของnVidiaบอกว่าATIไม่สามารถดูภาพ1080pแบบเต็มๆได้ แต่พอลองจริงก็ใช้ได้ เหอะๆๆๆ)

ส่วนnVidia ก็คงคร้ายๆกันจำไมได้แล้ว -*- เพราะไมได้ใช้นานและลืม

แต่ถ้าใช้เล่นnet หรือเกี่ยวกะcom ใช้ปรับความละเอียดแบบ ธรรมดาดีกว่า เช่น 1360*768 หรือ 1920*1080 ภาพที่ออกมาจะชัดกว่า เท่าที่ลองมา ใช้แค่ 1360*768 ก็พอแล้วไม่งั้นภาพเล็กเกินไป icon manu ตัวอักษรต่างๆ เล้กแทบมองไม่เห็นถ้าใช้ 1920*1080 แต่ถ้าปรับแบบนี้ ดูdvd ภาพแตกแน่นอน
                  Last edited by ohm27; 24 Mar 2008, 21:47:25.

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                    DVI-VGA ภาพทีได้ออกมาไม่คมเท่า DVI-HDMIแล้วก็รู้สึกว่าจะปรับความระเอียดได้น้อยกว่า HDMI

หาDVI-HDMI แล้วต่อเข้าช่องHDMIที่จอtv แล้วปรับค่าในdriver ถ้าATI ก็ปรับจากCCC มานจะมีโหมดHDTV เลือก 1080p ภาพมานจะออกมาเป็น1080p เลยครับ

ส่วนnVidia ก็คงคร้ายๆกันจำไมได้แล้ว -*- เพราะไมได้ใช้นานและลืม

แสดงว่าถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ DVI TO HDMI มันจะสามารถปรับ resolution ได้มากขึ้นอีกใช่ไหมมครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วไม่ทราบว่าที่ ไหนมีขายหัวแปลง หรือ สาย พวกนี้บ้างครับ

บ้านผมอยู่แถวงามวงศ์วานหน่ะครับ กลัวว่าไปพันทิพจะ ไม่คุ้มค่ารถ ไม่ทราบว่าที่ SEER รังสิต มีไหมครับ

Comment

อืมม กระทู้เพื่อนคับ มาฟังคำตอบ + มาอ่านด้วย เป็นความรู้ จำๆๆ เหอะๆ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                        อืมม กระทู้เพื่อนคับ มาฟังคำตอบ + มาอ่านด้วย เป็นความรู้ จำๆๆ เหอะๆ
                        ขอบคุณมากครับฝน

Comment

เซียน่าจะมีมั้งครับ ใครอยู่แถวนั้นตอบด่วน อิอิ

แต่พันทิพมีเยอะแยะมากมายมหาศาล

อีกอย่างลืมบอก 1920*1080 ใช้กะvista กำลังพอดี เพราะicon vistaมันใหญ่ควายมากๆ

Comment

เซีย มีครับ ร้านขาย อุปกรณ์ทั่วไปอะครับ มีแบบเส้นหละ 300กว่าบาท ยันเส้นละ 2500 บาทเลยครับ แล้วแต่ยี่ห้อและคุณภาพของสาย เลือกเอา

ปล ผมใช้ เส้นละ 500บาท ก็แจ่มแล้ว ดูได้เหมือนกัน อิอิ

Comment

the mall งามวงศ์วานชั้นคอมครับ มีแน่นอนไม่ต้องไปไกลเสียค่ารถครับ

Comment

Working...
                              X