Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากประกอบเครื่องเอง ลองดูครับ วิธีประกอบคอม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by benbeacon View Post
    ขอถามครับ เพิ่งประกอบใหม่อีกเครื่อง(เคยประกอบมาแล้วบ้าง)
    ประกอบเสร็จ ลงวินโดได้ ใช้ได้ปกติ
    บอร์ดของ ECS A790GXM-AD3
    เครื่องนี้มี ฮาร์ดดีส 1 ตัว และ ดีวีดี 1 ตัว
    ที่บอร์ด มี SATA 1 - 6
    คำถาม
    ฮาร์ดดีส ที่มีตัวเดียวต้องต่อกับ SATA 1 ...... ใช่ไหมครับ หรือ อันไหนก็ได้
    ดีวีดี ที่มีตัวเดียวต้องต่อกับ SATA 2 ...... ใช่ไหมครับ หรือ อันไหนก็ได้

ตอนนี้ ฮาร์ดดีสต่อกับ SATA 2 อยู่ครับ
    และ ดีวีดีต่อกับ SATA 4 อยู่ครับ
    เวลาเปิดเครื่องครั้งแรก มันคล้ายๆกับไบออสบอกว่า โนดีส อะไรอ่านไม่ทัน กดเปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง
    ถ้ากดเปิดได้ ก็ใช้งานได้ตามปกติ
    ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้า ครับ
    คำถาม 1.1
    เสียบอันไหนก็ได้ครับ แต่ถ้ากลัวงงเสียบตามลำดับดีกว่า
    คำคาม 1.2
    No disk นี่ ถ้าตามที่บอกว่า เปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง ลองเช็คสายไฟของ HDD ดู หรือใน Boot order ของไบออส ให้ตั้งค่าให้บูต HDD เป็นอันแรก
    มีอีกสาเหตุคือ PSU จ่ายไฟไม่ถึงเกณฑ์ พอเครื่องเปิดใช้งาน HDD เลยทำงานไม่ถูกต้อง เกิดอาการชักกระตุกๆๆ เครื่องมันเลยมองไม่เห็น(แต่มักจะdetect นานๆ ค้างๆ ประกอบด้วย)

Originally posted by benbeacon View Post
    คำถามที่ 2
    ตอนประกอบตอนแรกเลย ดันไปใส่ การ์ดรีดเดอร์แบบ Box ไปด้วยตอนแรกเลย
    ที่นี่ ฮาร์ดดีสตอนนี้ กลายเป็น ไดร์ฟ H และ ดีวีดี กลายเป็น ไดร์ฟ G (ผมถอดการ์รีสเดอร์ออกไปแล้วนะ
    ก็ยังเป็นแบบนี้อยู่ครับ)

มันควรจะเป็นไดร์ฟ C และ ไดร์ฟ D ตามลำดับถูกไหมครับ
    (ฮาร์ดดีสยังไม่ได้แบ่ง พาร์ติชั่นนะครับ)
    คำถาม 2.1
    ถ้ายังไม่ได้แบ่ง Prartition และยังไม่ลงอะไรเลย ถอด card reader ออก แล้วลบ Partition ทิ้งให้หมดเลย แล้วลงใหม่ดีกว่า แต่ว่าถึงจะเป็นไดร์ฟ ที่ไม่ใช่ C:\ ก็ใช้ได้ปกติแหละครับ (ฮาร์ดดิกส์ที่เป็น OS จะใช้ disk manager ในwindows แก้ไม่ได้)

Originally posted by benbeacon View Post
    ขออีกข้อหนึ่งนะครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว

แล้วผมจะเอาสายสัญญาณจาก cardreader box ไปต่อที่ตรงไหนของเมนบอร์ดครับ
    สายสัญญาณมันเป็นแบบสี่เหลี่ยมผืนผ้า มี 9 รูป แถวนึง 5 รูปอีกแถวติดกัน 4 รู (ตันไป 1 รู)
    คล้ายกับต้องไปเสียบที่มันมีขาแหลมๆ บนเมนบอร์ดนะครับ
    คำถาม 3.1
    ขา USB connector ครับ ดูตัวอย่างจาก rep บนๆ ของหน้านี้ สำหรับตำแหน่งพินการเสียบ (ผิด= ไหม้นะครับ ไม่ได้ขู่ แต่เตือนไว้ก่อน) มันจะมีหลายๆชุดสำหรับ USB บนบอร์ด เราก็เลือกเอาสักอันละกันครับ ถ้าเป็นแบบที่เป็นconnector block มา แบบไม่ใช่สายแยกๆ ก็เสียบตรงๆให้ขามันเข้าครบทุกขา ก็ใช้ได้แล้วครับ

แต่ถ้าตามที่บอกในคำถาม 2 ก็เสียบใช้ได้แล้วนี่?
    Last edited by Zepherous; 27 Apr 2010, 22:41:32.

Comment

• ขอบคุณท่าน Zepherous มากเลยนะครับ

เด๊ยวจะลองทำตามดู พอจะเข้าใจดีขึ้นแล้วครับ น่าจะต้องประกอบใหม่ แล้วลงวินโด่ใหม่
      เพื่อให้เป็นได่ร์ฟ C ที่ฮาร์ดดีส ไม่งั้นใช้งานต่อไปคง งง น่าดู

ดีใจที่คนป่าหวายมาตอบ
      อยู่เมืองลิงเหมือนกัน เจี๊ยก ๆ

Comment

• ประกอบใหม่แล้ว ยังคงอาการเดิม คือ เปิดไม่ค่อยติด แต่ถ้าติดก็ทำงานปกติ

-ลองเช็คสายไฟของฮาร์ดดีสดูแล้ว เสียบถูกต้อง เคสที่ซื้อมา มีหัวจ่ายไฟแบบ sata 2 อัน
        อันหนึ่งต่อกับฮาร์ดดีส อีกอันต่อกับดีวีดี

-ตั้งที่ไบออสให้บู๊ชที่ฮาร์ดดีสเป็นอันดับแรก และ ลำดับต่อๆไปตั้งเป็น disable หมด

-ที่บอกว่า psu จ่ายไฟไม่ปกติ เล่นๆไปอาจมีค้างประกอบด้วย อันนี้ไม่เป็นนะครับ ไม่ค้างเลย ใช้งานปกติ

********มีอันนึงที่ผมสงสัย ที่เมนบอร์ดมีช่องเสียบอันนึงเขียนว่า ATX12V มีรูเสียบ 8 รูป
        แต่ psu ของผมมันมีสายอันนึงมีแค่ 4 รูป สายไฟเป็น สีเหลือง 2 เส้นและสีดำ 2 เส้น
        ผมเสียบไปกับช่องเสียบที่ว่านี้ ..... อ่านจาก rep ของ จขกท.หน้าแรก เค้าก็บอกว่าไม่ต้องสนใจเสียบแค่นี้ก็ได้

เป็นไปได้ไหม ว่า เพราะ ฮาร์ดดีสไม่ใช่ไดร์ฟ C เลยเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ตอนนี้เป็นไดร์ฟ H ตามที่เล่ามาด้านบน

ข้อสังเกตุ ตอนแรกที่ประกอบ ดันไปใส่การ์ดรีสเดอร์บ๊อกพร้อมกัน ปัญหาอยู่ตรงนี้หรือเปล่า
        เพราะตอนฟอร์แมทครั้งแรกมันนานมาก(ฮาร์ดดีส 500 กิ๊ก)

ใช้เคสยี่ห้อ Gview ครับ (ใช้มา 3 อันแล้วไม่เคยมีปัญหาเรื่อง psu เลยครับ)

รบกวนด้วย ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by benbeacon View Post
          ประกอบใหม่แล้ว ยังคงอาการเดิม คือ เปิดไม่ค่อยติด แต่ถ้าติดก็ทำงานปกติ

-ลองเช็คสายไฟของฮาร์ดดีสดูแล้ว เสียบถูกต้อง เคสที่ซื้อมา มีหัวจ่ายไฟแบบ sata 2 อัน
          อันหนึ่งต่อกับฮาร์ดดีส อีกอันต่อกับดีวีดี

-ตั้งที่ไบออสให้บู๊ชที่ฮาร์ดดีสเป็นอันดับแรก และ ลำดับต่อๆไปตั้งเป็น disable หมด

-ที่บอกว่า psu จ่ายไฟไม่ปกติ เล่นๆไปอาจมีค้างประกอบด้วย อันนี้ไม่เป็นนะครับ ไม่ค้างเลย ใช้งานปกติ

##มีอันนึงที่ผมสงสัย ที่เมนบอร์ดมีช่องเสียบอันนึงเขียนว่า ATX12V มีรูเสียบ 8 รูป
          แต่ psu ของผมมันมีสายอันนึงมีแค่ 4 รูป สายไฟเป็น สีเหลือง 2 เส้นและสีดำ 2 เส้น
          ผมเสียบไปกับช่องเสียบที่ว่านี้ ..... อ่านจาก rep ของ จขกท.หน้าแรก เค้าก็บอกว่าไม่ต้องสนใจเสียบแค่นี้ก็ได้

เป็นไปได้ไหม ว่า เพราะ ฮาร์ดดีสไม่ใช่ไดร์ฟ C เลยเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ตอนนี้เป็นไดร์ฟ H ตามที่เล่ามาด้านบน

ข้อสังเกตุ ตอนแรกที่ประกอบ ดันไปใส่การ์ดรีสเดอร์บ๊อกพร้อมกัน ปัญหาอยู่ตรงนี้หรือเปล่า
          เพราะตอนฟอร์แมทครั้งแรกมันนานมาก(ฮาร์ดดีส 500 กิ๊ก)

ใช้เคสยี่ห้อ Gview ครับ (ใช้มา 3 อันแล้วไม่เคยมีปัญหาเรื่อง psu เลยครับ)

รบกวนด้วย ขอบคุณมากครับ
          -อารการเดี๋ยวติดเดี๋ยวไม่ติด ต้องเช็คเป็นอย่างๆไปอะครับ อาจจะไปติดที่อย่างใดอย่างนึง เช่น แรม หรือเมนบอร์ดเอง หรืออาจจะมีอะไรที่มันไม่เข้ากันอยุ่ เช่นแรมกับบอร์ด มีการ OC หรือเปิดใช้ฟังก์ชั่นบางอย่างบนบอร์ด (อันนี้ยังไม่เคยได้แต่ ECS รุ่นนี้ เลยไม่รุ้ว่ามันมีฟังก์ชั่นไรบ้าง?) บางอาการเช่น แรมไม่ซี้กับบอร์ด อาจจะหายถ้าอัพไบออส

-ไดร์ฟ C:\ ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองลบ partition ออกทั้งหมด โดยไม่ใส่อุปกรณ์ที่ทำให้มีไดร์ฟเพิ่ม เช่น card reader ย้ายสาบ sata dvdrw พอลบ partition ออกแล้วก็รีเครื่องกลับไปลงใหม่

ลองดูนะครับ หายไม่หายว่ากันอีกที ไม่รู้นะเนียว่าคนบ้านเดียวกัน

Comment

• ขอบคุณครับ เพิ่มความรู้

Comment

• เครื่องยุคนั้นกับยุคนี้ยังทำเหมือนกันปะครับ ของผมไม่ยักกะมีสายแพอ่ะ

Comment

• ขอบคุณ

ขอบคุณคับมีประโยชน์มากเลย

Comment

• Originally posted by buffalobul View Post
                  เครื่องยุคนั้นกับยุคนี้ยังทำเหมือนกันปะครับ ของผมไม่ยักกะมีสายแพอ่ะ
                  เป็นตัวอย่างนึงครับ สำหรับใครที่ยังใช้อุปกรณ์ IDE

ส่วน SATA ก็ยังมี จัมเปอร์ มาเกี่ยวข้องบ้าง ก็ตรงระบบการตั้งค่า SATA 150MB/s และ 300MB/s
                  ของ HDD seagate และ WD บางรุ่น

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ จะใช้ระบบการตั้งค่า ที่ต้องใช้โปรแกรมเฉพาะ

Comment

• ขอบคุณครับ สุดยอดมากๆมาย แต่ยัง งงๆ นิดๆ

Comment

• เพิ่งเข้ามาอ่าน ดีมากเลยครับเนี่ย สมาชิกใหม่ ขอนับถือครับผม

Comment

• คารวะ 1 จอก

Comment

• เป็นความรู้มากคับ

Comment

• อยากได้เป็นแบบคลิปวีดีโอจะดีมากเลยครับเพื่อความรู้ที่ดีที่สุด

Comment

• Arendia นายแน่มาก

Comment

• aa

Comment

Working...
                                X