Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรุ้วิธีการต่อ HDD แบบต่างๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรุ้วิธีการต่อ HDD แบบต่างๆครับ

คือผมอ่านเว้บบอรืดคอบ่อยๆเห็นว่า HDD S-ATA จะมีการต่อพวก RAID 0 RAID 1
    พวกนั้น คือผมอยากรู้ว่ามันหมายความว่ายังไงมั้ง และผลของการต่อแบบต่างๆมีผลยังไงมั้งอะครับ
    เห็นว่าต่อ HDD แบบ RAID 0 จะทำให้เร้วขึ้น แต่ต้องใช้ HDD 2ตัว แต่กรณีนี้ใช้2คตัวร่วมกัน
    มันจะเร้วขึ้นได้ยังไงครับ โดยส่วนตัวยังไมมีความเข้าใจเกี่ยวกับตรงนี้เลย แฮะๆ

อ้ออีกเรื่องครับ ตอนนี้ใช้ HDD S-ATA อยุ่ + กับ การ์ดลีดเดอร์ที่เป็นสายต่อแบบ SATA
    ผมเองก็เสียบๆเข้าไปเลย ไม่รุ้ว่ามีผลต่อความเร็วของตัวเครื่องรึเปล่าอะครับ

อีกข้อนึงคือ หากจะรีดพลัง C2D เนี้ย เราต้องใช้ RAM DDR2 2ตัว มา Combo กันใช้รึเปล่าครับ
    คือตอนนี้ใช้ DDR2 533 1G ตัวเดียว ตอนซื้อนี้ไม่ได้คำนึงเรื่องคอขวด พอใช้ๆมาเร็มรู้สึกว่ามันยังไม่ค่อยดีเท่าไร
    (แปลงงานวีดีโอประมาน 1ชม.) เลยคิดว่าเกี่ยวกับแรม ตรงนี้มีส่วนรึเปล่าครับ หากใช้อาจะมีโครงการเปลี่ยนในเร็วๆนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับผม

RAID-0 จะเป็นการทำงานโดยต่อ HDD SATA ( I หรือ II ) ตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไป
    การต่อแบบนี้จะส่งผลให้การเข้าถึงข้อมูลใน HDD ทำได้เร็วที่สุด ของ HDD SATA ( I หรือ II ) ตอนนี้ครับ แต่เวลาข้อมูลเสียจะไม่สามารถกู้คืนมาได้เลย

RAID-1 จะเป็นการทำงานในโหมด Mirror ความเร็วไม่แตกต่างจาก HDD ตัวเดียว
    แต่เวลาข้อมูลเสียจะสามารถใช้อีกตัวที่เป็น Mirror แทนตัว Master ที่เสียได้ นิยมใช้กับ Server

กรณีของท่านแนะนำให้ต่อ RAID-0 ดีกว่า ถ้าใช้งาน Video Encode

สำหรับการต่อการ์ด Reader ไม่น่าจะมีผลครับ เพียงแต่ต่อคนจะช่องกับ HDD ละกัน
    ไม่อย่างนั้นอาจจะทำ RAID-0 ไม่ได้ ถ้าดันไปเสียบคู่กับสาย SATA ของ HDD อีกตัวนึง
    ที่ช่องเสียบ SATA ที่เป็นคู่กันอยู่

การรีดพลัง Core 2 Duo ชิพเซ็ตเป็นเรื่องสำคัญ ควรเลือก Intel 975X , P965 ขึ้นไป
    แล้วใช้แรมเยอะๆ แบบ Dual Channel จะทำงานได้ไวขึ้นมาก ของผมเคยรับตัดต่อวีดีโอ
    งานแต่ง เมื่อก่อนผมใช้แรม 1GB Dual Channel ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาเป็น 2GB Dual Channel
    ไวขึ้นมากเลย โดยเฉพาะหากคุณจะต้องใส่ Effect ในวีดีโอที่ตัดต่อมาเยอะๆ ครับ

Comment

ว้าวอบคุณท่าน Comlow ครับสำหรับคำตอบพอจะเข้าใจละ เดียวลองเปิดฝาเครื่องดูอีกทีถ้าจำไม่ผิด
      ไปต่อสายบนพอตสีเดียวกันไว้อะครับ HDD ต่อสีแดง Readerสีแดง เดียวไว้ต่อกับช่องสีส้มดู

อืมม C2D ตอนนี้ผมใช้ชิปเซต 965 อยุ่ แปลว่าถ้าหากะให้ดีที่สุดคือเพิ่มแรวมให้เป็น
      Dual Channel ก็พอแล้วใช้รึเปล่าครับ อืมมถามอีกข้อนึงครับ
      FSB 800 Dual กับ FSB 667 Dual ของแรม หากนำมาใช้เนี้ย ตัว FSB 800 จะทำให้เร้วขึ้รึเปล่าครับ
      เพราะเท่าที่ดู FSB 667 Dual = 1334 มันก็เกิน FSB ของ M/B และ CPU แล้ว
      MB 1066 CPU 1066 ถ้าหากเอา FSB 800 Dual มาจะเป็นการสิ้นเปลื้องโดยเปล่าประโยชน์รึเปล่าครับ ?
      คือถ้าหาก MB ส่งข้อมูลได้เท่าไหน ถึงตัวอื่นจะเร็วกว่า มันก็จะส่งได้ไม่เร็วกว่านั้นแล้วใช้รึเปล่าอะครับ

แล้วก็ในกรณีที่ใช้แรม 2GB Dual Channel แบบคุณ Comlow คือ ใช้ 2G 2ตัวแบบนั้นใช้รึเปล่าอะครับ
      แฮะๆคือถ้าเป็นงั้นอาจคิดหนักหน่อย เพราะซื้อทีละ 4G นี้ไม่ใช้เล่นๆ
      แต่ถ้ามองอีกมุม หาก 1G*4 Dual Channel แบบนี้มันะให้ความเร้วในแบบไหนอะครับ??

Comment

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าท่านจะใช้ RAID-0 ก็ควรจะเปลี่ยนเอา Card Reader ไปต่อช่องสีอื่นๆ แล้วเอา HDD SATA อีกตัวที่จะต่อ RAID มาเสียบใส่สีแดงเหมือนกันกับตัวแรกครับ ตามรูปแบบมาตรฐาน

แรม DDR2 667MHz (คือ 2 x 333MHz) ให้แบนด์วิธในการรับส่งข้อมูลสูงสุดที่
        64 บิต x 2 x 333MHz = 5,328 MB/sec หรือ 5.3GB/sec ต่อ 1 Channel
        ถ้าต่อ 2 ตัวแบบ Dual Channel จะให้แบนด์วิธสูงสุดที่ 2 x 5.3GB/sec = 10.7GB/sec ครับ

แรม DDR2 800MHz (คือ 2 x 400MHz) ให้แบนด์วิธในการรับส่งข้อมูลสูงสุดที่
        64 บิต x 2 x 400MHz = 6,400 MB/sec หรือ 6.4GB/sec ต่อ 1 Channel
        ถ้าต่อ 2 ตัวแบบ Dual Channel จะให้แบนด์วิธสูงสุดที่ 2 x 6.4GB/sec = 12.8GB/sec ครับ

จะเห็นว่า DDR2 จะมีประสิทธิภาพการทำงานที่ดีกว่าครับ สำหรับการใช้งานนั้นยิ่งแรมเร็วมากๆ ยิ่งไม่ถือว่าสิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์หรอกครับ เพราะ CPU เร็วกว่า RAM มาก ลองคิดดูสิครับ CPU Core 2 Duo ตัวที่ช้าที่สุดตอนนี้คือ E6300 ก็เร็วตั้ง 1.86GHz ในขณะที่ RAM ที่ไวที่สุดตอนนี้คือ DDR2 1066MHz หรือ 1.066GHz แค่นั้นเองครับ ยิ่งแรมเร็วมากๆ ก็ยิ่งไม่เป็นปัญหาคอขวดไงครับ

ผมอยากจะใช้แบบ 1G x 4 เลยล่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ ตอนนี้ผมหาซื้อ G.Skill 2GBHZ ไม่ได้ เลยเอา 1GBHz มา 2 ชุด เป็น 512MB x 4 ครับ งานของผมเกี่ยวข้องกับการตัดต่อวีดีโอตามงานแต่ง
        งานบวช เดี๋ยวนี้นิยมมากครับ แต่ก็ต้องใช้ Effect เยอะเวลาตัดต่อภาพวีดีโอ จึงต้องใช้ RAM เยอะครับ ถามว่าเร็วกว่า 1GB Dual Channel มากไหม ก็มากครับ เพราะยิ่งมีแรมมากโปรแกรมตัดต่อหนังยิ่งทำงานได้ไว

Comment

FSB ของe6300มัน 266QPไม่ใช่เหรอครับ(4x266=1066) DDR2 533ก็พอดีbus CPUแล้ว ถ้าไม่clock
          ต่อdual channel bus ramยังวิ่งเท่าเดิมอยู่ แต่bitrateเทียบเท่าเป็น2เท่าแทน~ 64x2bitไม่ใช่128bit

Intelไม่ได้มีExtennal Busอย่างHTTด้วย ถ้าจะก็คอขวดอยู่ที่busCPUมากกว่าRam

Comment

ความรู้ก็อปๆ

Comment

Working...
            X