overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: มีคนบอกว่าAMDใช้เล่นเกมส์ดีกว่าIntelจรองเหรอครับ

OverclockZone Member henshinman's Avatar

Exclamation มีคนบอกว่าAMDใช้เล่นเกมส์ดีกว่าIntelจรองเหรอครับ

บางคนก็บอกว่าAMDร้อนอย่าใช้เลย

บางคนก็บอกว่าAMDเล่นเกมได้ดีกว่าอย่าใช่Intelเลย(พอดีผมเน้นเกมส์)

ตอนนี้ลังเลมากครับ ว่าจะเลิกIntelหรือAMDดี

Intelก็เป็นสิ่งที่คุ้นเคย เเละไว้ใจ

AMคนก็บอกว่าเล่นเกมดีกว่า เเร้วก้อถูกกว่าด้วย ทั้งMBทั้งCPU

ว๊ากกกกก~~!!

อยากให้พี่ๆชี้เเจงทีครั้บ ว่า

-2ตัวนี้ ข้อเเตกต่างใหญ่ๆของมันมีอะไรบ้าง

-AMDร้อนกว่าintelเยอะ จริงเหรอ?

-AMDเล่นเกมดีกว่าintelเหรอ?

OverclockZone Member Patium's Avatar

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา intel ดีกว่าครับ
    amd พิมงาน ms office ไม่ได้ (ฮา)

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ที่แน่ๆมีแววครับ

OverclockZone Member bayz's Avatar

เมื่อก่อนอาจจะใช่น่ะครับ amd เล่นเกมส์ดีกว่า แต่ตอนนี้ทั้ง cpu intel บอร์ดที่รองรับ intel ไปไกลมากแล้วครับ แรงกว่า amd มากแล้ว

OverclockZone Member nuden32's Avatar
    Between Land & Sky

มั่นใจหรือเชื่อมั่นในค่ายไหนก็ใช้ค่ายนั้นเลยเมื่อก่อนผมก็ใช้ Intel มาตอนนี้ก็เลยหันมาใช้ AMD ดูมั่ง แต่มีสิ่งนึงที่ทั้งสองค่ายก็เหมือนกันก็คือ ไม่หยุดพัฒนา สรุป ไม่มีค่ายไหนดีกว่าค่ายไหนจนเห็นความแตกต่างเหมือนฟ้าสูงแผ่นดินต่ำหรอก อยู่ที่ความพอใจของเจ้าของกระทู้ จบ...

OverclockZone Member henshinman's Avatar

Quote Originally Posted by Patium View Post
    ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา intel ดีกว่าครับ
    amd พิมงาน ms office ไม่ได้ (ฮา)
    เอ๋~!!!! ง๊าาาาาาาา จริงง๊ะ~!!!!

OverclockZone Member magnetic's Avatar

เอาหละกระทู้นี้เปิดประเด็นละหว่าง 2 ค่ายแล้วครับ

ผมก้อเคยใช้ทั้ง 2 ค่ายก็ดีทั้งคู่นะครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by henshinman View Post
    เอ๋~!!!! ง๊าาาาาาาา จริงง๊ะ~!!!!
    ป่าวครับ เค้าแต่แซวเล่นครับ เหอๆ

ส่วนamd intel ชอบค่ายไหน เล่นค่ายนั้นดีกว่า

OverclockZone Member linglom's Avatar

ไม่รู้ว่าอะไรดีกว่าอะไร...
    ...ซื้อคอมมาเล่นเกมส์ก็ AMD สิครับ

เกมส์ไม่ก่อให้เกิดรายได้เหมือนเอาไปทำงาน เอาที่ถูกกว่าสิครับ

OverclockZone Member dy009's Avatar

อิๆ ความเป็นมา เรื่องความร้อน ต้องย้อนไปสมัยที่ AMD มีพวก Thunderbird หรือ barton core ร้อนจริงๆ นะครับ แต่ Pentium4 รึก็ร้อนใช่ย่อย เกือบพอๆ กัน ขณะที่สมัยนั้นกล่าวขวัญยกย่อง AMD เรื่องความแรง และประหยัด รวมถึงการ Overclock ที่คุ้มราคา

และแล้ว เมื่อ AMD ได้เปิด CPU ตัว 64 บิต ที่ชื่อว่า Athlon64 และ AthlonX2 ความแรงก็แซงหน้า intel pentium4 หรือพวก ซ็อกเก็ต 775 ไป และถือว่าเป็นยุคทองของ AMD เรื่องความร้อนที่ทำได้ดีมาก ไม่เหมือนสมัย Athlon barton core ต่างกับ intel socket 775 ซึ่งร้อนเหลือเกิน แต่ราคารึก็แพงนะครับ เนื่องจากแรงแล้ว เลยแพง ไม่ถูกเหมือนสมัยก่อน เห่อๆ

ต่อมา intel เมื่อเห็น AMD ออก Athlon X2 เลยออก Pentium D มั่ง รุ่นแรกที่ออกคงเป็น PD 805 มั้งครับ ราคาถูก แต่ก็มีเรื่องความร้อน การบริโภคพลังงานสูง ฯลฯ ซึ่ง PD แพ้ไปหมดรูป

แต่แล้ว การกลับมาของ intel เมื่อ AMD เปิดตัวซ็อกเก็ตใหม่ AM2 ฝั่ง intel ได้เปิดตัวซีพียูสถาปัตยกรรมใหม่ Core ซึ่งมีการ ทดสอบประสิทธิภาพ และชนะ ซีพียูที่แรงที่สุดของฝั่ง AMD อย่างขาดลอย เกิดความหวั่นวิตกขึ้น เพราะยังไม่ได้มีการเปิดตัวแต่อย่างใด ประชาชนไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

ถึงการเปิดตัวออกมา ราคาก็สูงครับ แต่ประสิทธิภาพก็คือ ดีอย่างที่โฆษณาไว้เลย AMD จึงต้องลดราคาแหลกๆๆ
    อย่าง Athlon X2 3800+ ที่สมัยนั้น 12500 ก็เหลือแค่ 6500 และ intel ไม่ยอม กะค่า AMD ให้ตาย ลดราคาซีพียูลงอีกเรือยๆ และซอยรุ่นออกมามาก ทำให้เกิดสงครามราคาอย่างต่อเนื่อง ผลดีตกอยู่กับผู้บริโภคอย่างเราครับ

สรุปคือ สมัยนี้ ถ้าพิสูจน์กันเรื่องซีพียูที่แรงที่สุดของค่ายนั้นๆ ต้องยกให้ intel ครับ แต่ถ้าไม่ได้เล่นตัวที่แรงที่สุด มันก็มีตัวเทียบอยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วงว่า AMD ไม่แรงสักตัว

ซีพียูสองค่ายนี้ แตกต่างอย่างไร --> คนละค่ายครับ ภายนอกภายในต่างกันอยู่แล้วอธิบายยากครับยืดยาว
    -AMDร้อนกว่าintelเยอะ จริงเหรอ? --> เรือ่งนี้ สมัยนี้ยุคนี้ ความร้อนพอๆ กันครับ ไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่

-AMDเล่นเกมดีกว่าintelเหรอ? --> ขึ้นอยู่กับความแรงครับ ถ้าแรงเท่ากันก็พอกันแหละ เห่อๆ

ตอบแค่นี้แหละครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ถามตัวเองก่อนว่างบเท่าไหร่

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

น่าแปลก...ที่ยังเจอคำถามแบบนี้อยู่อีก

ผมว่าเดี๋ยวนี้ CPU ค่ายไหนๆไม่สำคัญแล้วครับ

สำคัญอยู่ที่ มีปัญญาซื้อบอร์ดเทพๆ Socket อะไรมากกว่า

ถ้าเทพฝั่ง AMD 8-9k ก็เอาอยู่

แต่ถ้าทุนหนา เทพฝั่ง Intel 10-12k ก็ว่ากันไป

เดี๋ยวนี้ใครถามเรื่อง Spec คอมผมไม่ถามหรอกว่าจะใช้ CPU อะไร ถามแค่ว่าเน้นใช้งานอะไรแค่นั้นแหละ

ดูหนังก็จัดพวก HDMI O/B ไป เล่นเกมส์ก็จัดบอร์ดพอใช้ ไปเน้นการ์ดจอแทน

ที่อยากจะบอกก็คือ อยากใช้บอร์ดแบบไหนไปดูก่อนแล้วมาเลือก CPU ทีหลังดีกว่าครับ ^_^

OverclockZone Member Squall's Avatar

คุณทรัพย์มีมีสิทธิ์ที่จะเลือก
    คุณทรัพย์หมดอดสิทธิ์ที่จะถาม
    คุณทรัพย์ด่อยหมดสิทธ์จนปัญญา
    จงศึกษาเล่าเรียนอย่าติดเกมส์

( คิดได้ไงเรา....ฮิฮิฮิ )

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

amdปรับราคาเซ็งมาก ตอนซื้อx2 4200+ซื้อ8500บาท6เดือนต่อมาเหลือ3800 เซ็งสุดๆ
    ตอนนี้ต้องอินเทล

OverclockZone Member l_suwit's Avatar

คำตอบคือ งบ และความพอใจครับ
    ถ้าเน้นเล่นเกมส์ ก็ AMD ครับ เอาส่วนต่างของราคา cpu ไปโปะการ์ดจอ
    ที่เค้าบอกๆกันว่าเล่นเกมส์เน้น AMD ก็คงเพราะเหตุผลนี้มั้ง (ผมคิดเอาเองนะ ไม่รู้ใช่รึเปล่า)

OverclockZone Member Lightwave's Avatar

เมื่อไร AMD จะออก 16 คอร์ จะได้แซงอินเทลซักที -..-

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ผมว่าตอนนี้ได้ทั้ง2ค่ายแหละครับ ต่างที่อิลเทลL2เยาะกว่า แค่E2xxxก็ใช้ไม่หมดแถมocไกลแล้วคุ้มมากครับ ชอบค่า่ยไหนซื้อมาใช้เลยครับ เวลานี้ได้หมด

OverclockZone Member Khow's Avatar

แล้วแต่ความชอบครับ

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

ใช้มาทั้ง 2 ค่าย มันก็เหมือนๆกัน
    แค่รู้สึกว่าตอนโหลดเข้าเกมส์ กับ เปิดเครื่อง
    AMD เร็วกว่านิดๆ จริงๆไม่ต่างกันหรอก
    ใช้ๆไปเถ่อะ

OverclockZone Member tiatia's Avatar
    บ้านเกิดอยู่ ยโสธร แต่หัวนอนทุกวันนี้อยู่ที่ ก.ท.ม. เพชรบุรี(ซอย5) ราชเทวี พญาไท 1000ทิพ

เอาอีก แล้ววววววววว ตูล่ะเบื่อ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks